หุ่นสวยทันใจ...รีวิวดูดไขมันที่ amed clinic ค่ะ

Blueberry

สมาชิกใหม่
10 สิงหาคม 2015
สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ
นี้เป็นกระทู้แรกของมะตอยเลยค่ะ

แนะนำตัวก่อนเลยย
ชื่อ ชลชนก ธุระมะฉายา ชื่อเล่น มะตอย
อายุ 22 ปี สูง 170 หนัก 56 กิโลกรัมคะ

รูปร่างของเพื่อนๆเป็นยังไงกันบ้างคะดูภาพตามเลยส่วนของมะตอยเป็นคนที่มีประมาณไขมัน 30% ของร่างกายคือเยอะมากกกและส่วนที่ไขมันสะสมมากที่สุดคือหน้าท้องปีกหลังล่างและต้นขาเอวไม่มีง่ายๆเป็นหุ่นตรงๆ
สาเหตุน่ะหรอ ? เดาไม่ยากเราเป็นคนชอบกินของหวานมว๊ากก
ชนิดที่ว่า กินของหวานแทนข้าว แบบตื่นมากินช๊อคโกแลต บ่ายๆกินโกโก้ใส่นมข้นเยอะ ตอนเย็นๆก็ต้องกินไอศกรีมโคน
แต่เราก็ออกกำลังกายบ้าง เช่นการคาดิโอ (วิ่ง 30 40 นาที ) และเล่นเวทบ้าง 2-3 วัน / สัปดาห์ ( ถือว่าน้อยและไม่ครบ ) ทั้งเรียน ทำงานไม่มีเวลาคะ (ข้ออ้าง 5555 )
และแล้วก็เลยตัดสินใจเข้าไปดูดไขมัน กับทีมแพทย์ของ Amed clinicและสาขาที่เราได้เข้าไปทำนั้นคือ สีลมคะเพราะศูนย์ศัลยกรรมของ Amedclinic ไปง่ายมากๆ สาขานี้มีการทำศัลยกรรม ทุกอย่าง เครื่องมือสะอาด และ ดูอบอุ่นเป็นกันเอง

สำหรับการเตรียมตัวในการดูดไขมันน่ะคะ ต้องเตรียม ใบตรวจเลือด และใบรับรองแพทย์ด้วยนะคะ ก่อนที่จะเข้าไปทำ และ
คืนก่อนผ่าตัดควรทำอย่างไร ?
พักผ่อนให้เพียงพอ นอนหลับให้สบายไม่ต้องกังวล ถ้าได้วางแผนและการเตรียมพร้อมการรักษาเป็นอย่างดีแล้ว ผลลัพธ์ออกมาดีแน่
พร้อมกันยังคะทุกคนเราจะเริ่มพาไปดูขั้นตอนแรกกันเลยย !!

เริ่มกันเลยดีกว่าขั้นตอนแรก
เปลี่ยนชุดกันก่อนคะ ด้านในเค้าจะให้เปลี่ยนกางเกงชั้นในเป็นกางเกงในกระดาษคะเพื่อป้องกันกางเกงชั้นในของเราเลอะ เบตาดิน ยาฆ่าเชื้อและ รวมถึงเลือดกับน้ำเกลือด้วยคะ (แต่ไม่หน้ากลัวอย่างที่คิดนะคะ"ที่สำคัญทีมแพทย์ที่นี่ ไม่วางยาสลบเหมือนที่อื่นๆด้วยคะ มีที่เดียวเลยย Amed Clinic คะ เพราะเราสามารถพลิกตัวได้ตามจุดบริเวณที่สามารถดูดไขมันได้ทั่วถึง และสามารถพูดคุยกับคุณหมอได้ด้วยค่ะ ขอบอกเลยไม่เจ็บ ไม่น่ากลัวอย่างที่คิด สบายๆ

ชั่งน้ำหนักกันก่อน
หนักเท่าไหร่น้าาาา 56 !! เยอะนะคะ
ขั้นตอนต่อไปก่อนขึ้นเขี้ยง ตื่นเต้นๆๆ คือบอกเลยว่าเหงื่อออกเลย ชนิดที่ว่า แอร์เย็น แต่เหงื่อที่มีและเท้าออกเยอะมากกกก
คุณหมดฉีดยาชาบริเวณที่จะผ่าตัดคะนั้นก็คือ บริเวณท้องล่างขอบกางเกงในนั้นเองแผลเล็กมากกกกก ครึ่งเซน ทั้งสองข้าง ให้นึกถึงว่าเท่ารูของหลอดคะหลังนั้นคุณหมอจะเอาท่อเหล็กสอดข้างไปเพื่อให้มีพื้นที่ระหว่าชั้นไขมันใต้ผิวหนัง บริเวณหน้าท้องทั้งหมดเป็นท้องล่างนะคะและไปถึงทางด้านข้างๆของหลัง และใส่ยาชากับน้ำเกลือคะ
หลังจากนั้นก็ลงมือดูดเจ้าไขมันส่วนเกินที่หน้ารังเกียจออกไปปปปปปป
ไปถึง 700 cc คะ (รวมกับเลือดและน้ำเกลือจ้า)
จะบอกว่าตอนทำรู้สึกตัวตลอด นอนเล่นคุยกับคุณหมอ และพี่พยาบาล สนุกมากๆ บอกเลย
ไม่ถึง 1 ชั่วโมงก็เสร็จเรียบร้อยคะ
หลังจากทำเสร็จมะตอยก็เดินขึ้นรถกลับบ้าน
แต่ก่อนกับบ้านมะตอยยังไปทานข้าวก่อนแบบชิวๆค่ะ
กลับมาบ้านถึงบ้านก็ยังต้องเปลี่ยนผ้าก๊อซนะคะ เพราะว่าเลือดกับน้ำเกลือยังไม่หยุดไหลคะ
(อีก 1 วันถึงจะหยุดไหลคะ) คุณหมอจะให้ยาแก้ปวด , ยาลดบวม และ ยาแก้อักเสบ คะต้องทานแก้อักเสบให้หมดนะ และที่สำคัญที่ต้องเตรียมคือ ชุดกระชับสัดส่วนคะ (หรือถ้าไม่มีที่คลินิคเค้ามีขายคะ ราคาประมาณ 4500 บาท )หรือจะเตรียมไว้ก่อนเองก็ได้ค่ะ ต้องใส่ตลอดเวลา 24 ชั่วโมงเลยนะไม่งั้นจะไม่ได้ผลคะ
อาการปกติที่พบได้หลังทำ
- อาจบวม และมีน้ำสีแดงจางๆ ออกบริเวณแผล ช่วง 4-6 ชั่วโมง หลังผ่าตัด
- อาจมีรอยช้ำบริเวณที่ทำการดูดไขมัน จะหายเองตามธรรมชาติ ประมาณ 7-14 วัน
- อาจมีอาการปวดเล็กน้อยบริเวณที่ทำ
- อาจชาบริเวณที่ทำ จะหายไปเองภายใน 6 สัปดาห์ (พบน้อย)
- หลังทำ 1 เดือนอาจคลำได้ก้อนบริเวณที่ทำ โดยเฉพาะบริเวณหน้าท้อง จะหายไปภายใน 3-6 เดือน
ต้องหยุดงานมั้ย ?
แนะนำให้หยุดงาน 3 วันขึ้นไปแต่หลังทำถ้าสามารถเดินหรือทำกิจวัตรประจำวันได้ตามปกติ (ถ้าไหวก็ทำงานได้เลยขออย่างน้อย 2-3วัน)หลังทำส่วนใหญ่สามารถกลับบ้านได้เลยโดยไม่จำเป็นต้องนอนโรงพยาบาลเว้นในกรณีที่มีการดูดไขมันในปริมาณที่มากหรือมีโรคประจำตัวที่ต้องดูแลอย่างใกล้ชิดคะ
อาการต่อมาหลังจากทำรู้สึกเจ็บบ้างคงเป็นเพราะยาชาหมดฤทธิ์แล้ว จะรู้สึกปวดๆบ้างเป็นบางครั้งเราเจ็บตัวประมาณ 7 วันแรกค่ะ ตรงหน้าท้อง บริเวณแผลค่ะเราก็ใส่ชุดกระชับสัดส่วนตลอดด้วย เพื่อการเห็นผลที่ชัดที่สุดนี่คะสำหรับเราในการทำ เราก็พอใจกับผลที่ได้นะคะอย่างน้อยหน้าท้องอ้วนๆของมะตอยลดลงไปเยอะเลยมันทำให้เรารู้สึกมั่นใจมากขึ้น แต่ที่สำคัญเพื่อนๆอย่าลืมออกกำลังกายกันด้วยนะ
แนะนำ หลังจากทำมาอาจจะออกกำลังกายหนักไม่ได้ให้วิ่งเบาๆไม่ให้เจ็บก็พอคะ
และหลังจากอาการหายเจ็บก็ควรออกกำลังกาย ทานอาหารให้ครบ 5 หมู่
ดูแลสุขภาพของตัวเองให้ดีนะ มิเช่นนั้นเจ้าไขมันตัวร้ายจะกลับมาหาเจ้าอีกกก จะหาว่าไม่เตือนเด้อออ
และท้ายที่สุดก่อนจะทำอะไรต้องคิดทบทวนก่อนน้าา

S__6594677.jpg S__6594678.jpg

สามารถดูรายะลเอียดเพิ่มเติม ของการดูดไขมันได้เลยที่ http://www.amedclinic.com/features/ultra-tite-hd-liposuction/

และอย่าลืมติดตาม มะตอย ได้ใน
Facebook : https://m.facebook.com/matoy.matoy
( matoy machaya )
instargram :
http://websta.me/n/matoyy?lang=th
( matoyy )

และ True Vision 54 และ 70 ทางช่อง BlockATV ค่ะ
http://www.youtube.com/playlist?list=PLicPUGFscUlrCbbs_chk88Kb-Y1OAtcqD

Nanny

สมาชิกโดดเด่น
หุ่นดีจังเลยค่ะ ราคาเท่าไหร่คะ

Kungking

ไปเป็นนางแบบรึเปล่า สูงตั้ง170 เรา 154 เอง5555

Pinpetch

14 สิงหาคม 2014
อยากไปทำค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

noodok

28 กันยายน 2014
มีเปรียบเทียบให้ดูมั้ยคะ ก่อนทำหลังทำว่าต่างกันแค่ไหน แอบอิจฉาค่ะ เจ้าของกระทู้ไม่ได้อ้วนไรมากมายเลยนะคะ

iindy.petch

เอวสวยมากๆเลยครับ ผู้ชายทำได้ไหมครับ

dosubway

อยากทำค่ะ ทำที่ไหนหรอคะ

sujittra.159

จะไปทำที่นี่ๆ มีแต่คนไปทำเยอะมาก

Pimsuda

30 กันยายน 2015
เอวคอดสุดๆๆ สวยมากๆค่ะ

victoria

16 พฤษภาคม 2014
สนใจที่นี่มากค่ะ ตามเพจตลอดเลยค่ะ

kiweevivo

5 มิถุนายน 2014
ช่วยถ่ายรูปตอนนี้ให้ดูหน่อยได้ไหมคะ เพราะตอนนี้สนใจจะทำ กำลังหาที่ทำอยู่ค่ะ

Kute

4 มิถุนายน 2014
น่ารักค่ะ หุ่นดีด้วยย

Olender

20 พฤษภาคม 2014
หุ่นเพรียวทางลัด ที่นี่น่าสนใจค่ะ อยากผอมม555

nanika

6 พฤศจิกายน 2015
อยากไปทำที่นี่เหมือนกันค่ะ กำลังโทรหามาดามอยู่555

miny

6 พฤศจิกายน 2015
ออกกำลังลดยากมากค่ะ จะหาทางลัดละค่ะ เอเมดเป็นตัวเลือกของเราเลย

wanee

สมาชิกใหม่
10 พฤศจิกายน 2015
จองไว้แล้วค่ะที่เอเมดเหมือนกัน กว่าจะได้คิว รอนานเลย

ด้านบน ด้านล่าง