รีวิวเคสศัลยกรรมยกเซ็ต เสริมจมูก ตาสองชั้น คาง จบทีเดียว โดย นพ.พลศักดิ์ วรไกร (หมอแอ๊ปเปิ้ล)

Allbubblezll

สมาชิกโดดเด่น
สวัสดีท่านสมาชิกทุกท่านครับ วันนี้แอดมินหมอเปิ้ล-พลศักดิ์ จะขออนุญาตมารีวิวเคสศัลยกรรมยกเซ็ต

ของคนไข้สาวท่านหนึ่่งครับ เรียกได้ว่าทำเกือบทุกอย่างเลยก็ว่าได้ แต่เรียกได้ว่าจบทีเดียว สวยวิ้งแน่นอนครับ

โดยเป็นคนไข้สาวสวย ที่ศัลยกรรมประกอบไปด้วยแก้ไขพร้อมเสริมจมูก ทำตาสองชั้นแผลยาว เสริมคาง ครับ

เรียกว่าครั้งนี้ จัดเต็ม จัดหนัก เปลี่ยนตัวเองให้ดูดีขึ้น ทันที ทันใด ครับ ^^

แอดมินขออนุญาติลงรีวิวครั้งนี้เพื่อเป็นแนวทางให้ท่านสมาชิกได้พิจารณากันบ้างนะครับ ^^

เคสนี้เป็นคนไข้สาววัยกลางๆท่านหนึ่งครับ ที่ได้สนใจจะอัพเกรดตัวเองให้ดูดีขึ้น

และต้องการให้ดูสวย แม้จะเริ่มมีอายุละครับ ^^ เรียกได้ว่าการเสริมสร้างความสวยไม่จำกัดอายุ และเพศจริงๆครับ

โดยคนไข้สาวท่านนี้ลักษณะหน้าตาดูเป็นชาวจีนแท้ๆเลยครับ จะไม่ค่อยมีจมูก และตาตี่ รวมถึงไม่มีคางครับ

คนไข้บอกเป็นมาโดยธรรมชาติและครับ แต่ก่อนหน้านี้คนไข้ได้ศัลยกรรมจมูกครั้งหนึ่งที่คลินิกแห่งหนึ่ง

แต่ผลที่ออกมาไม่เป็นที่น่าพอใจมากครับ และตอนนั้นทำราคาแพงมากด้วย

คนไข้สาวท่านนี้ได้ทำการหาข้อมูลอยู่นาน นานมากครับ ตัดสินใจว่าจะทำไม่ทำนานมากครับ

แต่หลักๆคนไข้อยากจะทำการแก้ไขจมูกก่อน และคนไข้ก็แอบดูพวกตาสองชั้นครับ

ก่อนที่จะพบการรีวิวผลงานของหมอเปิ้ล และตัดสินใจติดต่อผ่านทางเลขาคุณหมอ เพื่อเข้ามาปรึกษา

และสอบถามเบื้องต้น การทำ แบบตัวอย่าง และผลที่จะออกมาคร่าวๆ ก่อนจะตัดสินใจ

ซึ่งตอนคุยกับคุณหมอ คนไข้มีความต้องการอยากจะแก้ไขจมูก รวมถึงทำตาสองชั้น เพราะคนไข้

เริ่มมีอายุ และเดิมทีไม่มีตาสองชั้น คุณหมอได้ให้คำแนะนำว่า ในเรื่องของจมูกมันดูรั้งสัน ปลายไม่ค่อยสวยรองรับกับใบหน้า

เนื่องด้วยอาจจะเป็นที่การเหลาซิลิโคน ส่วนในเรื่องของการทำตาสองชั้นคุณหมอแนะนำให้คนไข้ทำตาสองชั้นแบบ

แผลยาว เพราะเดิมไม่มีเลย และต้องตัดเอาเนื้อไขมันที่ตาออกบางส่วนเพื่อแก้ปัญหาหนังตาตกในระยะยาว และให้คงสภาพนานที่สุดครับ

และคุณหมอได้แนะนำคนไข้ว่าดูจากลักษณะองค์ประกอบหน้าแล้ว ควรทำคางเสริมไปด้วยเลย เพื่อให้หน้าดูเรียว และรองรับกับส่วนอื่นๆ

ที่จะทำด้วย พร้อมออกแบบ และยกเคสเก่าๆที่ทำศัลยกรรมหลายๆอย่างแบบนี้ให้คนไข้ดู คนไข้จึงเชื่อมั่น และตัดสินใจทำในที่สุดครับ

และข้อดีของการทำหลายๆอย่างคือ จะได้เจ็บครั้งเดียวครับ มีเวลาพักฟื้นดูแลแผลที่ทำได้พร้อมกันหลายๆอย่าง ไม่เสียเวลาหยุดงานครับ

ก่อนคนไข้จะจองคิว เพื่อจัดการงกิจการของตัวเอง และเตรียมใจ และนัดคิวผ่าตัดอีกทีครับ

เมื่อถึงคิวนัดผ่าตัด เคสนี้รอประมาณ 2 เดือนครับ เนื่องด้วยเป็นการผ่าตัดใหญ่ด้วย เพราะทำหลายส่วน หลายอย่าง

เคสนี้ผ่าตัดที่โรงพยาบาลเอกชนแห่งหนึ่งครับ มีมารตฐานสากล ห้องผ่าตัดปลอดเชื้อสะอาด เครื่องมือพร้อม และมีทีมพยาบาล คอยช่วยเหลือครับ

และคนไข้ได้จองห้อง รพ เพื่อทำการพักผ่อนดูแลแผลไปทีเดียวหลังเสร็จสิ้นการผ่าตัดเลยครับ ^^

เมื่อคนไข้เข้าห้องผ่าตัด คุณหมอได้พูดคุยกับคนไข้เพื่อสร้างความคลายกังวล คนไข้มีสีหน้าที่ดี

ก่อนคุณหมอเปิ้ลจะอธิบายคนไข้ว่าคุณหมอได้แบ่งการทำเคสนี้ออกเป็นรายละเอียดการทำดังต่อไปนี้นะครับ

1.การผ่าตัดเสริมคาง

2.การผ่าตัดทำตาสองชั้นบน แผลยาว

3.การแก้ไข พร้อมเสริมจมูก

แอดมินจะขอสรุปรายละเอียดสำคัญๆ ของเคสนี้นะครับ ส่วนวิธีการทำ หรือขั้นตอนการผ่าตัดในแต่ละส่วน

ท่านสมาชิกสามารถหาอ่านได้ตามกระทู้รีวิวเก่าๆนะครับ เพราะจะมีขั้นตอนคล้ายๆไม่แตกต่างกันมากครับ

กระบวนการส่วนแรกเริ่มเลย คณหมอเปิ้ลได้ทำการวาดแบบลงส่วนต่างๆที่จะทำบนใบหน้าทั้งหมด

เพื่อให้การผ่าตัดตรงกับแบบที่ได้วางไว้ และเน้นให้อยู่ในตำแหน่งที่กึ่งกลางพอดี และรองรับกับในหน้าคนไข้

เพื่อให้ออกมาเป็นธรรมชาติ และไม่เกิดปัญหา ข้อผิดพลาดส่วนใดส่วนหนึ่งตามมาครับ

และคุณหมอได้ทำการเหลาซีลิโคนขึ้นบ๊อคใหม่ในเสริมจมูก และเสริมคางไว้คร่าวๆก่อนแล้วครับ

การผ่าตัดอันแรกคือ เสริมคางครับ คุณหมอได้ทำการฉีดยาชาก่อนที่จำเหลาซิลิโคนเพิ่มเติม วางเทียบบนคางคนไข้

เป็นระยะจนสมบูรณ์แล้ว จึงผ่าตัดข้างในช่องปากเพื่อซ่อนแผล ก่อนจะทำการเปิดบาดแผล และยัดตัวซิลิโคนเสริมคาง

เข้าไป พร้อมทำการจัดระเบียบให้สวยงาม ตรงตามแบบ และใบหน้าคนไข้ ก่อนจะทำการเย็บปิดแผลอย่างปราณีตครับ

การผ่าตัดส่วนสองคือ การผ่าตัดทำตาสองชั้นครับ เนื่องด้วยก่อนหน้านี้คนไข้ไม่มีตาสองชั้นเดิมเลย และเริ่มมีหนังตาตก

คุณหมอได้ฉีดยาชาบ๊อคส่วนตรง และอ้อม เพื่อลดอาการเจ็บปวด ก่อนจำทำการกรีดตามแบบที่ร่างไว้ พร้อมตัดเอาเนื้อไขมัน

และกล้ามเนื้อบางส่วนออก พร้อมทำการเย็บเข้ารูปสวยงามเช่นกันครับ

การผ่าตัดส่วนสุดท้ายคือ การแก้ไขจมูกพร้อมเสริม จากเดิมคนไข้ก่อนหน้านี้ได้เสริมจมูกมาก่อน เมื่อคุณหมอทำการถอดซิลิโคนจมูก

เดิมของคนไข้ออกมาก็พบว่า การเหลายังไม่สอดคล้องกับจมูกคนไข้ ที่อยากจะได้ จึงเกิดเป็นปัญหาความไม่พอใจจนคนไข้ต้อง

กลับมาแก้ใหม่ครับ คุณหมอได้เอาตัวซิลิโคนที่เหลาขึ้นรูปใหม่ มาทำการตกแต่งเพิ่มเติมอย่างละเอียด มีการวางทาบเป็นระยะๆ

ก่อนจะมั่นใจเต้มที่แล้ว คุณหมอได้ทำการยัดซิลิโคนเข้าไปใหม่ พร้อมทำการจัดระเบียบ ให้สวยงามข้ารูป และแบบที่วางไว้

และทำการเย็บปิดแผลครับ เป็นอันเสร็จสิ้น

ก่อนทางพยาบาลจะทำการคลีนยาทั่วบริเวณใบหน้า พร้อมให้คนไข้ได้ดูผลงานหลังทำทั้งสามส่วน คนไข้เห็นแว็บแรก

ก็บอกเลยครับ ว่าเปลี่ยนไปเลย แต่ก็ชอบและมั่นใจว่าจะออกมาสวยแน่นอนครับ ^^คุณหมอก็การีนตี ว่าจะสวยตามแบบแน่นอนครับ

คุณหมอได้สรุปขั้นตอนการทำทั้งหมดให้คนไข้ฟัง รวมถึงแนะนำขั้นตอนการดูแลแผลอย่างละเอียด

ก่อนจะให้ทางพยาบาลปิดแผล และรับยาคนไข้ พร้อมไปส่งขึ้นห้องพักครับ เป็นอันเสร็จสิ้น

โดยรวมแล้วเคสนี้อาการบวม มีเล็กน้อยครับ ซึ่งเวลาคุณหมอทำศัยกรรม จะทำอย่างรวดเร็วครับ และถ้าเป็น

การเสริมสอดใส่ซิลิโคนคุณหมอเปิ้ลจะยัดเมื่อมั่นใจดีแล้วเท่านั้น เพราะไม่ต้องถอดเข้าๆออกๆ ซึ่งจะทำให้บวมในที่สุดครับ

และส่วนใหญ่ทุกเคสหลังจากผ่าตัดแล้ว พอใจในผลงานเกือบ 100% และไม่มีการกลับมาแก้ไขใหม่ครับ

แอดมินขออนุญาติจบรีวิวเพียงเท่านี้ครับ ^^

ท่านใดสนใจสามารถขอคำแนะนะ หรือสอบถามเพิ่มเติมได้ ตามลายเซ็นครับ

ขอขอบคุณทางเว็ปไซต์ และเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ ^^

ด้านบน ด้านล่าง