แก้ไขจมูก Hump พร้อมเสริมใหม่ สำหรับสาวๆ โดย นพ.พลศักดิ์ วรไกร (หมอแอ๊ปเปิ้ล)

Allbubblezll

สมาชิกโดดเด่น
สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ ก่อนหน้านี้นี้แอดมินได้รีวิวการแก้ไขจมูก ในลักษณะฮัมพ์ Hump !!!

พร้อมเสริมจมูกด้วยซิลิโคน บิดได้ !! งอได้ !! มารตฐาร เพื่อให้แลดูธรรมชาติ ครับ !!

สำหรับท่านชายไปแล้ว เคสนี้เป็นเคสสาวๆ ที่มีปัญหาเหลานี้ แอดมินจะขออนุญาติมารีวิวให้ชมครับ

หลายท่านยังไม่อาจทราบว่า ฮั้มพ์ คืออะไรนะครับ ขอสรุปสั้นๆว่า

ฮัมพ์ (Hump) คือ ปุ่มกระดูกที่นูนขึ้นเหมือนหลังอูฐ เกิดบริเวณแนวกระดูก

สามารถเกิดขึ้นได้กับทุกคน แต่จะมีมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับกรรมพันธุ์

ฮัมพ์เกิดจากโครงสร้างบริเวณกระดูกแข็งยกตัวสูงขึ้น ส่งผลให้โครงสร้างบริเวณจมูกอ่อนที่เชื่อมต่อ

กันอยู่ถูกยกตัวขึ้นตามด้วยวิธีการสังเกตฮัมพ์ด้วยตัวเองสามารถทำได้คือ หันหน้าด้านข้าง

สังเกตบริเวณสันจมูกหากสันจมูกยาวตรงไม่มีคลื่นนูนก็แสดงว่าไม่มีปัญหาเรื่องจมูกฮัมพ์

แต่ถ้าหากพบว่าสันจมูกมีปุ่มนูนขึ้นเล็กน้อย หมายถึง จมูกมีฮัมพ์แต่ไม่รุนแรงถึงขนาดต้องแก้ไข

แต่กรณีที่จมูกมีลักษณะโก่งงุ้มคล้ายจมูกแม่มดก็ควรเข้ารับการตะไบฮัมพ์ เพื่อให้เกิดความสวยงามบนใบหน้ายิ่งขึ้น

โดยเคสนี้เป็นคนไข้สาวนอกที่มีลักษณะ ปุ่มกระดูกที่นูนขึ้น ตรงกลางสันจมูก

ซึ่งลักษณะนี้คนไข้เป็นจากกรรมพันธุ์แต่เดิม (ฝรั่งเป็นกันเยอะครับ) และคนไข้ต้องการแก้ไขให้ดูเรียบเนียนขึ้น

พร้อมเสริมจมูก และทำปลายให้ดูเป็นทรงหยดน้ำที่สวยงามมากขึ้นครับ

คนไข้สาวท่านนี้ได้ติดต่อผ่านทางเลขาคุณหมอเปิ้ล เนื่องจากเห็นผลงานศํลยกรรมที่ผ่านมาและชอบ

ในฝืมือ และผลงานเก่าๆที่ออกมาสวยงาม จึงไว้วางใจให้คุณหมอเปิ้ลช่วยดูแลครับ ก่อนจะพูดคุยปัญหาพร้อมส่งรูปภาพ

ปรึกษาคุณหมอ ก่อนจะจองคิวผ่าตัด และนัดวันให้ตรงกับที่จะบินเข้ามาแก้ไขครับ

เมื่อถึงวันผ่าตัดคนไข้เดินทางมาอย่างพร้อมเพียง เตรียมใจมาอย่างดีเยี่ยมครับ

เมื่อเข้าพบคุณหมอเปิ้ลได้ให้คำแนะนำในการแก้ไขกับคนไข้สาวท่านนี้ว่า ต้องทำการตะไบฮั้มพ์ออก

ให้บางระดับหนึ่งละทำการเสริมปลายด้วยซิลิโคน ครับ (หมอเปิ้ลจะเหลาซิลิโคนขึ้นรูปใหม่หมดให้เหมาะสมกับคนไข้ทุกเคสครับ

พร้อมออกแบบจมูกคร่าวๆให้คนไข้ได้เห็นผลงานที่จะออกมาครับ

วันผ่าตัดเนื่องจากเป็นการผ่าตัดค่อนข้างละเอียด และจะเจ็บปวด

คุณหมอได้ทำการวางยาสลบด้วยวิสัญญีแพทย์โดยตรง

ผ่าตัดศํลยกรรมในห้องผ่าตัดโรงพยาบาลมารตฐาน ปลอดเชื้อ มีทีมพยาบาลวิชาชีพค่อยสนับสนุน ครับ

ก่อนที่คุณหมอจะทำการออกแบบ ร่างแบบ และมาร์คจุดทั่วบริเวณจมูก และใบหน้า เพื่อให้สอดคล้องกันทั้งหมด

และอยู่ในตำแหน่งจุดกึ่งกลางที่สวยงามพอดี เข้ากับไปหน้าคนไข้ครับ

ขั้นตอนการผ่าตัดแก้ไขฮั้มพ์ แบบสรุป ประกอบไปด้วย คือ

การใช้เครื่องมือที่ใช้ในการตะไบจมูกหลักๆ ใช้เพียง 3 ชิ้นเท่านั้น ได้แก่ ตะไบ สิ่ว และค้อน

โดยสิ่วจะใช้ทิ่มไปบริเวณฮัมพ์ (ปุ่มกระดูก) และใช้ค้อนค่อยๆ ตอกตามตำแหน่งที่เกิดฮัมพ์

จากนั้นใช้คีมคีบชิ้นฮัมพ์ออกมา และสุดท้ายจะใช้ตะไบขัดกระดูกบริเวณนั้นให้เรียบเสมอกัน

และหมอเปิ้ลได้ทำการใช้ซิลิโคนที่เหลาเตรียมไว้ในตอนแรกค่อยๆเสริมเข้าไปครับ

โดยเคสนี้จะเน้นแค่ปลายหยดน้ำเท่านั้น รวมถึงเหลาซิลิโคนให้รองรับกับส่วนที่ทำการตะไบฮั้มพ์ออกครับ

และเพราะคนไข้มีดั้งอยู่แล้วด้วยครับ ซิลิโคนจึงไม่เน้นโด่งมาก เน้นให้ออกมาธรรมชาติมากที่สุดครับ

(การแก้ไขปัญหาในเรื่องของ Hump ควรได้รับการผ่าตัดแก้ไขโดยแพทย์ที่มีความชำนาญมากครับ

เพราะถ้าการแก้ไขของแพทย์ที่ไม่มีความชำนาญก็อาจมีผลต่อรูปจมูกที่เปลี่ยนทรงไปในทางแย่ลงกว่าเดิม

ปกติแล้ว โครงสร้างจมูกของเราจะมีลักษณะเป็นสามเหลี่ยมพีระมิด

จมูกที่มีฮัมพ์จะทำให้รูปทรงจมูกโก่งจนผิดทรงเดิมไป หากตะไบฮัมพ์ออกมากไป

หรือตะไบพลาดไปโดนโครงสร้างกระดูกบริเวณใกล้เคียงจะส่งผลให้จมูกยุบสันดั้งหลุบลึกเข้าไปกว่าเดิมได้ ครับ)

เมื่อเสร็จสิ้นขั้นตอนการผ่าตัด ได้นำคนไข้เข้าห้องพักฟื้น เมื่อคนไข้ตื่น

ทางหมอได้สรุปผลการผ่าตัด และให้ดุูผลงาน คนไข้สาวท่านนี้พอใจมากครับ

เพราะบริเวณฮั้มพ์ได้หายไปแล้ว และความเรียบของสันจมูกเป็นระนาบเดียวกันหมดครับ

ส่วนปลายหยดน้ำที่ได้ก็ดูมีความสวยงามมากขึ้นจากของเดิมครับ ซึ่งคนไข้ประทับใจมาก

ตอนแลกนั้นคนไข้แอบกังวลอยู่นิดๆเหมือนกัน กลัวออกมาไม่หายหมด แต่นี้สวยงามมากครับ

คนไข้จึงดีใจ และขอบคุณหมอเปิ้ลใหญ่เลยครับ ที่เนรมิตจมูกให้สวยวิ้งดั่งใจ

ก่อนคุณหมอเปิ้ลจะให้คำแนะนำในการดูแลแผล แจกยา อุปกรณ์

ก่อนนัดเข้ามาดูแผลอีกที 7 วันครับ ก่อนคนไข้จะเดินทางเข้าห้องเพื่อพัก่อนครับ 55+

ซึ่งแอดมินได้สอบถามอาการคนไข้อย่างต่อเนื่องพบว่าวัน1-2ยังบวมอยู่แต่เริ่มลดลงทุกๆวันครับ

แต่ไม่มีอาการแซกซ้อนใดๆ ครับ ถ้าคนไข้สาวสวยฝรั่งท่านนี้หายยังไงแอดมินจะเอารุปมาลงให้ทุกท่านได้ชมกันอีกครับ

แอดมินหวังว่าเคสนี้คงเป็นข้อมูลในการแก้ไขปัญหาฮั้มพ์สำหรับสาวๆให้เพื่อนสมาชิกทุกท่านได้ทราบครับ ^^

ท่านใดสนใจสามารถขอคำแนะนะ หรือสอบถามเพิ่มเติมได้ ตามลายเซ็นครับ

ขอขอบทางเว็ปไซต์ และเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ ^^

ด้านบน ด้านล่าง