รีวิวเคสศัลยกรรม ลักยิ้ม โดย นพ.พลศักดิ์ วรไกร (หมอแอ๊ปเปิ้ล)

Allbubblezll

สมาชิกโดดเด่น
สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน ช่วงเช้าๆนี้ แอดมินจะขออนุญาตรีวิว

เคสผ่าตัดเสริมลักยิ้ม กับหมอเปิ้ล กันนะครับ โดยเคสนี้เป็นเคสที่พึ่งทำไปสดๆร้อนๆครับ

โดยรูปจะเห็นได้ว่าหลังจากการผ่าตัดผลงานสวยมากเลยครับ มีดูมีลักยิ้มขึ้นมาทันทีทันใด ครับ

ก่อนหน้านี้คนไข้สาวสวยท่านนี้เป็นสาวสวยอีกท่านหนึ่งที่ไว้ใจ และตัดสินใจเข้ามา

ขอคำแนะนำในเรื่องเสริมลักยิ้ม กับหมอเปิ้ล และเสนอรูปแบบที่อยากจะศัลยกรรมว่าจะออกมาในลักษณะไหน

ลักยิ้มมีลักษณะแบบไหนที่คนไข้ต้องการอยากให้เป็น และให้คุณหมอช่วยปรับให้เข้ากับใบหน้า

โดยทางหมอได้ออกแบบ และแนะนำการผ่า รูปแบบที่จะได้ ซึ่งหมออยากให้ลักยิ้มท่ี่จะทำ

ดูเข้ากับใบหน้าคนไข้มากที่สุด และดูเป็นธรรมชาติครับ คนไข้สาวท่านนี้ฟังและก็พอใจ

ในคำแนะนำ และรูปแบบที่ออกแบบคร่าวๆ ก่อนจะตัดสินใจ และนัดผ่าตัดต่อมาครับ

บุคลิกโดยรวมคนไข้สาวท่านนี้เป็นสาวสวยตาหวาน วัยกลางๆ ร่างเริงสนุกสนานครับ

เลยเข้าใจว่าด้วยนิสัยส่วนตัวลักษณะแบบนี้ ทำให้ต้องยิ้ม หัวเราะบ่อย คนไข้เลยอยากจะ

เพิ่มเสน่ห์เวลายิ้ม ด้วยการเสริมลักยิ้ม และคนไข้ยังบอกอีกว่าเพื่อเสริมโหงวเฮ้งด้วยครับ

เมื่อถึงวันนัดผ่าตัด แอดมินได้ไปรับคนไข้สาวท่านนี้ พูดคุยเพื่อดูความกังวล ปรากฎว่าคนไข้ไม่มีความกังวลเลยครับ

ทาเลขาหมอเปิ้ลเลยพาคนไข้สาวสวยท่านนี้ไปเตรียมตัว ก่อนจะเข้าห้องพบคุณหมอเพื่อเตรียมผ่าตัดครับ

เมื่อคนไข้เข้าพบคุณหมอแล้ว คุณหมอได้ทำการออกแบบให้มีลักษณะที่คนไข้ต้องการ

และสอดคล้องกับการออกแบบครั้งแรกตอนเข้ามาปรึกษา คุณหมอได้มีการปรับแต่งให้ดูเนียบขึ้นครับ

ก่อนจะเข้าสู่ขั้นตอนการผ่าตัดจริง โดยเริ่มจากการผ่าตัดลักยิ้มทางคุณหมอเปิ้ลได้ทำการมาร์คจุด

บริเวณที่จะเสริมลักยิ้ม และรูปแบบของลักยิ้มที่จะเกิดขึ้น

พร้อมทำการฉีดยาชา บริเวณช่องในปาก กระพุ้งแก้มด้านใน ก่อนจะทำการเปิดแผลตามตำแหน่งที่ได้ออกแบบและมาร์คไว้

เมื่อเจอในตำแหน่งที่ต้องการแล้ว คุณหมอได้ทำการตัดกล้ามเนื้อบางส่วน(เล็กน้อย)ออกภายในกระพุ้งแก้ม ก่อนจะทำการเย็บ

กล้ามเนื้อที่เหลือเข้ากับผิวหนังของแก้มเพื่อสร้างการต่อของบริเวณเนื้อ และผิวหนังทำให้เกิดรอยบุ๋ม (เพื่อสร้างลักยิ้ม) จากนั้นทางหมอจึงเย็บ

ปิดแผลภายในกระพุ้งแก้ม ด้วยไหมละลาย ก่อนจะทำการเช็ดยาฆ่าเชื้อ และปิดแผลคนไข้บริเวณภายนอกครับ

เมื่อเสร็จสิ้นขั้นตอนทั้งหมดทางคุณหมอได้ให้คนไข้ได้รับชมผลงาน พร้อมอธิบายสรุปผลในการผ่าตัดครับ

คนไข้เมื่อส่องกระจกแล้วก็ชอบมากครับ แล้วก็หัวเราะทั้งที่พึงผ่าตัด = = บอกประทับใจมากครับ

หลังฟารผ่าตัดคนไข้อาจจะมีลักยิ้มเกิดขึ้นตลอดเวลาไปสักช่วง พอเข้าที่จะเกิดลักยิ้มก็ต่อเมื่อยิ้มครับ

เดี่ยวยังไงถ้าแผลหาย และเข้าที่สวยงามแล้ว แอดมินจะนำรูปมาลงให้ชมกันใหม่นะครับ

----------------------------------------------------------------

การผ่าตัดเสริมลักยิ้มบริเวณมุมแก้ม

ลักยิ้มโดยปกติเกิดจากลักษณะของผิวหนังที่ถูกดึงให้บุ๋มลงไป โดยถูกดึงจากเนื้อเยื่อผังผืด

ของกล้ามเนื้อ Zygomaticus Major ซึ่ง เป็นกล้ามเนื้อที่ทำให้คนไข้ยิ้ม

ศัลยกรรมทำลักยิ้ม เป็นการผ่าตัด โดยการสร้างให้เกิดผังผืดเทียม ยึดระหว่างผิว

หนังกับกล้ามเนื้อ เมื่อคนไข้ยิ้ม จะทำให้แก้มบุ๋ม โดยหลังผ่าตัด

จะมีแก้มบุ๋มอยู่ตลอดเวลารวมระยะเวลาประมาณ 3 เดือนแรก หลังจากนั้น จะบุ๋มเฉพาะเวลายิ้มเท่านั้น

ลักยิ้ม โดยทั่วไปลักยิ้มมีด้วยกัน 2 แบบ คือ ? 1.แบบจุดจะเป็นเพียงรอยบุ๋มลงไปเล็กๆ เท่านั้น

2.ส่วนแบบขีดมักจะเป็นแนวยาวในแนวดิ่ง อาจจะยาวประมาณครึ่งเซนติเมตร

ส่วนตำแหน่งของลักยิ้มนั้น ?

โดยทั่วไปลักยิ้มจะ อยู่ที่ตำแหน่งที่เกิดขึ้นจากการลากแนวสมมติสองแนวมาตัด กัน

จุดตัดที่เกิดขึ้นจะเป็นตำแหน่ง ที่แพทย์จะสร้างลักยิ้มให้ แต่ถ้าอยากเปลี่ยนเป็นตำแหน่งอื่นต้องแจ้งให้แพทย์ทราบด้วยครับ

----------------------------------------------------------------

ยังไงท่านใดสนใจอยากเสริม ปรับแต่งรูปหน้าให้ดูดี ดูสวยขึ้น อย่างเป็นธรรมชาติ

สอบถามแอดมินได้นะครับ เพื่อเป็นทางเลือกหนึ่งในการตัดสินใจ

สามารถนัดเข้ามาพบคุณหมอก่อนได้ครับ เพื่อพูดคุย ร่างแบบก่อนตัดสินใจผ่าครับ

แต่กรุณานัดแบบเผื่อเวลาหน่อยนะครับ เพราะทางคุณหมอคิวค่อนข้างเยอะครับ ^^

ขอบคุณเว็ปไซต์ และสมาชิกทุกท่านมากครับบ ^^

ด้านบน ด้านล่าง