รีวิวทุบโหนก เหลากรามทำวีไลน์ที่เกาหลี หน้าเด็กลงไปเป็น10ปีเลยค่ะ

memeli

สมาชิกโดดเด่น
16 สิงหาคม 2018
สวัสดีค่ะ มาเข้าเรื่องกันเลย เดิมทีเราเป็นคนที่โหนกแก้มใหญ่ค่ะ หน้าเลยบาน แถมโหนกสูงทำให้ดูทั้งหน้าแก่แล้วก็ดูหน้าแข็งทื่อไม่หวาน โหนกทั้งสองข้างก็ไม่เท่ากันค่ะ อีกข้างนึงเห็นชัดเลยว่าใหญ่กว่ามากๆ เวลาถ่ายรูปต้องคอยแต่งรูปตลอดเลย555555
แล้วก็กรามใหญ่ด้วยค่ะ ตรงกรอบหน้าเหลี่ยมมากๆ อยากได้หน้าเรียวๆแบบวีไลน์ ศึกษาหาข้อมูลอยู่นาน สุดท้ายก็ตัดสินใจไปทำที่เกาหลีค่ะ เพราะเห็นเพื่อนเคยทำที่ไทยมาแล้วสุดท้ายก็ต้องไปแก้ที่เกาหลี เลยไหนๆทำแล้วเอาครั้งเดียวให้จบไปเลยดีกว่าค่ะ ถือโอกาสไปเที่ยวด้วย เพราะช่วงที่เราไปเป็นช่วงใบไม้ผลิพอดีเลยค่ะ เดือนเมษายน ได้เห็นดอกซากุระด้วย เย้ๆ ><
เราทำที่โรงพยาบาล EU Maxillofacial กับคุณหมอ Shin heejin ที่ประเทศเกาหลีค่ะ
ตอนแรกรู้จักได้เพราะมีเพื่อนที่เกาหลีแนะนำมา แล้วคุณหมอมาจัดงานปรึกษาศัลยกรรมที่ไทยพอดี ก็เลยลองไปปรึกษาดูค่ะ แล้วก็ตัดสินใจทำเลย

รูปก่อนทำค่ะ

จริงๆก่อนผ่าตัดต้องมาตรวจร่างกายและปรึกษาก่อน1วันนะคะ แต่ว่าไม่ได้ถ่ายรูปวันปรึกษาไว้
วันแรกมาถึงก็กรอกประวัติ เช็คอย่างละเอียดเลยค่ะว่าเป็นโรคอะไรด้วยหรือเปล่า เพื่อที่จะได้ผ่าตัดอย่างปลอดภัยที่สุด
แล้วก็ต้องทำการตรวจร่างกาย เจาะเลือด ตรวจปัสสาวะ ตรวจคลื่นหัวใจแล้วก็เอ็กซเรย์ด้วยค่ะ เพื่อที่จะวางยาสลบในการผ่าตัดได้อย่างปลอดภัย ที่โรงพยาบาลมีคุณหมอวิสัญญีประจำอยู่โดยเฉพาะตลอดด้วยนะคะ วางใจได้เลย

วันผ่าตัดค่ะ
อดอาหารมาก่อน8ชม. มาถึงก็พบคุณหมออีกรอบนึงเพื่อดีไซน์หน้าค่ะ อยากได้หน้าแบบไหนเอารูปให้คุณหมอดูได้เลยนะคะ คุณหมอปริ้นเอาไปดูตอนผ่าตัดด้วยค่ะ หน้าจะได้ออกมาเหมือนที่อยากได้ >< แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะออกมาเป๊ะๆได้หมดทุกคนนะคะ คุณหมอบอกว่าต้องดูตำแหน่งของเส้นประสาทด้วยค่ะ จะได้ไม่อันตราย
คุณหมอจะทำการเปิดแผลที่บริเวณโหนกแก้มแล้วก็ในปากค่ะ ตรงโหนกแก้มจะมีแผลบริเวณจอนผมแค่1-2ซม.ซึ่งปกติมีไรผมปิดอยู่ ฉะนั้นจะไม่มีแผลให้เห็นให้กวนใจค่ะ

พอให้คุณหมอดีไซน์เสร็จก็นั่งรอเตรียมใจขึ้นเขียงค่า ><
ทั้งตื่นเต้นทั้งแอบกลัวนิดๆ ผ่าตัดกระดูกหน้าเป็นการผ่าตัดใหญ่เลย แต่ก็เชื่อในฝีมือคุณหมอค่ะ กลัวเครื่องมือการแพทย์เฉยๆ แต่พอเข้าห้องผ่าตัดแล้วก็แค่ขึ้นไปนอนบนเตียงผ่าตัด ให้พยาบาลเจาะสายน้ำเกลือ แล้วก็หลับไปเลยค่ะ ตื่นมาอีกทีคือผ่าเสร็จแล้วค่าาา ว้าวมากๆ ไม่รู้สึกอะไรเลย รู้สึกตัวอีกทีคือผ่าเสร็จหมดแล้วนอนอยู่ที่เตียงในห้องพักแล้วอ่ะค่ะ งงๆนิดหน่อย 555555 ดีจัง เหมือนนอนตื่นมาก็จะสวยแล้ว 555555
ช่วงชมแรกๆ ก็จะอยากกินน้ำแล้วก็ง่วงมากๆเลยค่ะ แต่ก็จำไม่ได้ว่าเวลามันผ่านไปเท่าไหน เพราะมึนๆยาสลบ จำความได้อีกทีก็อาการดีขึ้นแล้วค่ะ เขาห้ามหลับแต่ก็มันยังมึนๆอยู่ก็กึ่งๆหลับๆตื่นๆ จำอะไรไม่ค่อยได้ค่ะ ยังกินอะไรไม่ได้ พอถึงเวลากินน้ำได้ก็จิบน้ำเรื่อยๆค่ะ คอแห้งมากๆ เจ็บแต่คอนี่แหละค่ะ แผลไม่รู้สึกเลย อาจจะเป็นเพราะพยาบาลฉีดยาแก้ปวดให้

หลังออกจากห้องผ่าตัดทันที นอนโรงพยาบาล1คืนค่า

คืนแรกก็นอนไปหลับๆตื่นๆบ้าง น่าจะเพราะนอนได้ไม่สบายเท่าเวลานอนปกติ ^^ แต่ว่าก็ไม่ได้เจ็บอะไรเลยค่ะ สภาพหลังออกจากห้องผ่าตัดไม่น่ากลัวเลย บวมน้อยมากๆ

วันที่2
ตื่นเช้ามาวันนี้โรงพยาบาลให้ทานนมนิวแคร์ เป็นเครื่องดื่มนมอาหารเสริมเพื่อที่จะไม่ขาดสารอาหาร เพราะยังกินข้าวไม่ได้ค่ะ แล้วก็ไปถ่ายเอ็กซเรย์ ล้างแผลเตรียมตัวออกจากโรงพยาบาลได้ หน้าบวมน้อยมากๆเลยค่ะ ตอนแรกคิดว่าหน้าจะต้องบวมระเบิดแน่ๆเพราะบอกคุณหมอให้ตัดกระดูกไปเยอะๆเลย55555
แต่ที่บวมน้อยมากๆ ก็เพราะว่า คุณหมอใช้เทคนิคการผ่าตัดแผลเล็ก ทำให้เลือดไหลน้อย ไม่ต้องใช้ถุงเดรนเลือด ไม่เสียเลือดมาก หน้าไม่บวม และพักฟื้นหายไวค่ะ

วันที่3

วันนี้ตื่นมาหน้าบวมขึ้นค่ะ ดูจากรูปที่ถ่ายไว้วันนี้คือวันที่บวมที่สุดแล้วก็ยังบวมแค่นี้เองค่ะ ไม่ช้ำเลยด้วย ดีใจมากเลย จะได้หายไวๆ ที่โรงพยาบาลมีทำเลเซอร์ลดบวมให้ทุกวันเลยค่ะ ถ้าว่างก็แนะนำให้ไปทำทุกวันเลยนะคะ เพราะว่าฟรี555555 จะได้ยุบบวมไวๆค่ะ ที่รพบอกว่าให้เดินเยอะๆจะได้ยุบไวๆ วันนี้ก็ออกไปเดินช้อปปิ้งเลยค่า ไม่น่าเชื่อ ผ่าตัดโครงหน้าขนาดนี้ก็ออกไปช้อปได้สบายๆเลย 555555

วันที่ 4

วันนี้ก็มาทำเลเซอร์ค่ะ ยุบบวมลงกว่าเมื่อวานหน่อยแล้ว พอเริ่มยุบแล้วก็จะยุบเรื่อยๆละค่ะ ดีใจๆๆ จะได้สวยไวๆ เริ่มแบ๊วๆขึ้นแล้วว

วันที่5
ช่วงนี้เวลากินข้าวก็จะกินเป็นโจ๊ก หรือว่าเอาเข้าใส่ในซุปกิมจิแล้วใช้ช้อนบดๆข้าวให้ละเอียดแล้วก็กินค่ะ แล้วก็กินไข่ตุ๋นได้ค่ะ ตามร้านหมูย่างเกาหลีจะมีไข่ตุ๋นกับซุป เพื่อนๆก็กินหมูไป เราก็ทำได้แค่กินไข่ตุ๋นไปก่อนค่ะ 55555

วันที่7

วันนี้ไปตัดไหมที่โหนกแก้มแล้วค่ะ พอตัดไหมแล้ววันนี้จะล้างหน้าได้แล้ว ก็เลยกลับรรมาแต่งหน้าแล้วออกไปเที่ยวต่อเลย5555 ยุบบวมไปอีกอย่างชัดเจนเลยค่ะ ชอบมากๆ ยุบไวขนาดนี้ก่อนกลับไทยก็ออกไปเที่ยวถ่ายรูปสวยๆได้เลย ตอนตัดไหมไม่เจ็บเลยค่ะ ตอนแรกก็กลัวเจ็บ เพราะไม่ได้วางยาสลบ รู้ตัวอยู่ เป็นคนขี้กลัวค่ะ 555555 บอกคุณหมอเบาๆ คุณหมอมือก็มือเบามากเลยค่ะ แปปๆเสร็จแล้วไม่รู้ตัวเลย

วันที่9
วันนี้ก็แต่งหน้าเตรียมออกไปเที่ยวอีกแล้วค่าา ยุบบวมไปเยอะมากจริงๆ ไม่บอกไม่รู้เลยว่าทำหน้ามา555555 แทบไม่บวมเลยค่ะดูปกติมากๆ เหมือนนอนเยอะๆหรือน้ำหนักขึ้นนิดหน่อยเฉยๆ ตอนแรกคิดว่าหน้าจะบวมมากจะไม่ได้ถ่ายรูปซะแล้ว ยังคงบวมอยู่แต่โครงหน้าเล็กลงมากๆเลย โหนกกรามหายหมดแล้ว ดีใจมากเลยค่า แต่งหน้าสนุกขึ้นเยอะเลยทีนี้ พอจะแบ๊วๆสู้กับสาวเกาหลีได้มั้ยคะ 55555

วันที่10

ออกไปเที่ยวทุกวันเลยค่ะ ช่วงนี้อากาศก็ดี ลมเย็นๆ เดินเล่นเยอะๆจะได้ยุบบวมไวๆค่ะ ยุบไปเยอะมากๆเลย ไม่คิดเลยว่าจะยุบบวมไวขนาดนี้
ลืมบอกค่ะ กินน้ำฟักทองด้วยนะคะ เขาบอกว่าช่วยให้ยุบบวมได้ อะไรดีก็ทำให้หมดเลยค่ะ ผลลัพธ์ที่ออกมามันดีกว่าที่คิดไว้มากๆเลย

วันที่ 13

วันนี้มาช้อปปิ้งส่งท้ายค่ะ พรุ่งนี้จะกลับแล้ว วันนี้ลองเอาหมูตัดให้เล็กๆแบบละเอียดเลย แล้วค่อยๆกินได้นิดนึงค่ะ แบบว่าเบื่อแล้วอยากกินหมูบ้าง 55555
หน้าแทบไม่บวมแล้ว ไม่รู้เลยว่าทำหน้ามา กลับไทยไปได้อย่างเนียนๆไม่บวมแล้วววว เย้ๆ รอยช้ำก็ไม่มีเลยด้วย หน้าเล็กลงมากเลย ชอบมากเลยค่ะ ทั้งโหนกทั้งกรามหายไปหมดเลย หน้าเรียว ปลื้มมากๆ ><

วันที่14

วันนี้มาตัดไหมในปากแล้วก็จะกลับไทยแล้วค่ะ พอตัดไหมแล้วจะได้ทานอะไรได้สะดวกขึ้นค่ะ ตัดเสร็จแล้วรู้สึกโล่งสบายมากๆเลย จะได้แปรงฟันได้แล้วด้วย ดีใจๆ ตอนแรกกลัวว่าตัดไหมในปากจะเจ็บเพราะปากเรามันเจ็บง่ายกว่าผิวที่หน้าเนอะ มันรู้สึกเสียวๆ แต่ก็ไม่เจ็บอะไรค่ะ มีความรู้สึกมากกว่าตอนที่ตัดไหมที่โหนกแก้มนิดหน่อย คุณหมอมือเบามากเลย แปปเดียวก็เสร็จแล้ว คุณหมอเช็คดูแผลบริเวณผ่าตัดให้ไม่มีปัญหาอะไร แค่ดูแลรักษาตัวหลังจากนี้ดีๆ ทำตามที่คุณหมอแนะนำ ก็กลับไทยได้อย่างสบายใจแล้วค่ะ ^__^

วันที่ 15

กลับไทยแล้วค่ะ ไม่มีปัญหาอะไรเลย เริ่มฝึกค่อยๆเคี้ยวอาหารเบาๆนิ่มๆค่ะ เพราะว่าทำโหนกด้วยต้องระวังเรื่องการเคี้ยวของแข็งๆไปสองเดือน
หน้าเปลี่ยนไปเลย ทั้งเล็กลงทั้งเด็กลงมากๆ ถูกใจมากๆเลยค่ะ คิดถูกมากๆเลยที่ทำ คุณหมอเก่งมากๆ แค่สองอาทิตย์ก็ยุบบวมไปเยอะมากๆ สุดยอดเลยค่ะ แต่คุณหมอก็บอกว่ายังบวมอยู่นิดหน่อยนะคะ ต้องรอจะยุบบวมอีก แต่แค่นี้ก็ออกมาเป็นธรรมชาติมากๆแล้วค่ะ ไม่บอกไม่รู้เลยว่าเพิ่งทำศัลยกรรมมาได้2อาทิตย์เอง แต่ยังตึงๆอยู่นิดหน่อย ช่วง1เดือนเป็นต้นไปก็เริ่มอ้าปากได้มากขึ้นเรื่อยๆอีกค่ะ

รูปหลังทำค่ะ

ปัจจุบันค่า ครบ4เดือนแล้ว เวลาผ่านไปไวมากๆเลย ^^ ตอนนี้ใช้ชีวิตประจำวันได้อย่างปกติดีแล้วค่ะ ทานได้ทุกอย่างแล้ว ที่บวมอยู่ก็ยุบไปแทบหมดเลยค่ะ ดูไม่ออกแล้ว แค่ทำโครงหน้าไม่ต้องดึงหน้าอะไรเลยก็หน้าเด็กลงมากๆ ชอบมากเลยค่ะ

นี่เป็นภาพกระดูกก่อน-หลังทำของเราเองค่ะ
เห็นได้ชัดเลยว่าตอนแรกกรามเป็นเหลี่ยมมาก 5555555
คุณหมอตัดกระดูกสวยและเรียบมากๆค่ะ ไม่เป็นคลื่นขรุขระ

h6k

ใครอยากให้แนะนำอะไรสอบถามได้เลยนะคะ ยินดีตอบให้ค่า

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:

memeli

มาอัพเดตรูป 5เดือนค่า :D

ไปไหนมาไหนก็มีแต่คนทักค่ะ หน้าเล็กลงมากๆ ตอนนี้หน้าเรียวมาก หน้าเปลี่ยนไปเยอะเลย ไม่คิดเลยว่าหน้าตัวเองจะเล็กได้ขนาดนี้ ชอบมากๆเลยค่ะ หน้าดูหวานขึ้นมากเลยค่ะตัดสินใจถูกมากๆเลยที่ตัดสินใจทำการผ่าตัด ไว้วันหลังจะมาอัพเดตรูปอีกนะคะ

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:

memeli

มาอัพเดตเพิ่มเติมตอนนี้6เดือนแล้วค่า เวลาผ่านไปไวมากๆเลย แปปๆก็ทำมาได้ครึ่งปีแล้ว ตอนนี้ทุกอย่างกลับมาแทบจะปกติดีแล้วค่ะ เคี้ยวอะไรได้หมดแล้ว มีแค่บางทีนานๆทีจะชาๆอยู่บ้าง แต่ความรู้สึกก็กลับคืนมาแทบจะ100%แล้วค่ะ โครงหน้าสวยถูกใจมากๆ เหมือนตุ๊กตาเลยค่ะ

ด้านบน ด้านล่าง