ต้องรู้ก่อนสวย ระวังฉีดโบท็อก แต่ไม่ได้โบท็อก รู้ก่อนสวย ท็อกซิน เอ แต่ละยี่ห้อมีความแตกต่างกัน

Amshee

สมาชิกโดดเด่น
สาวๆที่ ต้องการสร้างความมั่นใจด้วยโบท็อกนะคะ เรามาทำความเข้าใจก่อนสวยกันค่ะ จะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อนะคะ

โบท็อก เป็นชื่อการค้าของยา (ใช้ได้เฉพาะของ allergan เท่านั้นในความเป็นจริงชื่อการค้าโบท็อก มีเพียงตัวเดียวเท่านั้น คือ โบท็อก ของบริษัทแอลเลอร์แกน ส่วนผลิตภัณฑ์ที่เป็นท็อกซินตัวอื่นๆ จริงๆก็ไม่ใช่โบท็อกนะคะ ที่เรียกว่าเป็นโบท็อก จากประเทศนั้นประเทศนี้ อาจเป็นเพราะว่าโบท็อกของบริษัทแอลเลอร์แกน ที่เราเรียกกันว่าโบท็อกอเมริกานั้น ได้มีการใช้อย่างต่อเนื่องมาอย่างยาวนานจนเป็นที่รู้จักกันอย่างแพร่หลาย ทำให้ผลิตภัณฑ์ท็อกซินตัวอื่นๆ มาใช้ชื่อเรียกตามเป็นโบท็อกไปด้วยค่ะ โดย ท็อกซิน หรือ โบทูลินั่มท็อกซิน ชนิด เอ เป็นโปรตีน ชนิดหนึ่ง ที่สร้างและสกัดจากแบคทีเรียที่มีชื่อว่า คลอสตริเดียม โบทูลินั่ม (Clostridium Botulinum) ออกฤทธิ์โดยการ ทำให้เซลล์ประสาท ไม่สามารถหลั่งสารสื่อประสาทได้ จึงทำให้กล้ามเนื้อคลายตัว เมื่อกล้ามเกิดการคลายตัวทำให้ผิวหนังที่เป็นริ้วรอยอยู่บนบริเวณกล้ามเนื้อนั้นๆเรียบเนียนขึ้นได้ โดยจะเริ่มออกฤทธิ์ภายใน 1-2 วันหลังจากฉีดยาดังนั้นในการใช้ผลิตภัณฑ์ท็อกซินแต่ละยี่ห้อ ก็จะใช้ในปริมาณที่แตกต่างกัน หรือที่เคยได้ยินกันอยู่เสมอๆว่าฉีดกี่ยูนิตๆ ซึ่งผลิตภัณฑ์แต่ละยี่ห้อก็จะใช้จำนวนยูนิตที่แตกต่างกันค่ะ นอกจากนั้นเรื่องการกระจายตัวของยา ความความปลอดภัยและโอกาสเกิดผลข้างเคียงจากยา เช่น ฉีดไปแล้วยากระจายไปในบริเวณที่ไม่ต้องการทำให้ตาตก หรือหน้าเบี้ยว รวมถึงโอกาสเกิดการดื้อยาก็แตกต่างกัน ในฐานะผู้บริโภคเองเราพอจะมีวิธีสังเกต หรือจะมั่นใจได้อย่างไรว่าเราได้โบท็อกแท้ ควรเลือกฉีดโบท็อกจากคลินิกความงามที่ได้มารตฐานถูกต้องตามกฎหมาย และเลือกฉีดโบท็อกจากแพทย์ผู้เชี่ยวชาญเท่านั้นนะคะ นอกจากนี้เพื่อความมั่นใจผู้บริโภคยังสามารถขอดูบรรจุภัณฑ์และขวดยาโบท็อกจากแพทย์ก่อนฉีดยาได้นะคะ วิธีสังเกตว่าเป็นโบท็อกแท้ ก่อนผสมยาในขวดยาจะไม่มีผงยาแม้แต่น้อยแต่จะเห็นเป็นคราบสีขาวขุ่นอยู่ทีก้นขวด เนื่องจากโบท็อกเค้ามีหนึ่งในขั้นตอนของเทคโนโลยีการผลิตที่พิเศษเฉพาะไม่เหมือนใคร ซึ่งไม่มีโบทูลินั่มท็อกซินยี่ห้อไหนในท้องตลาดที่มีลักษณะพิเศษแบบนี้เลยนะคะ นอกจากนั้นพิจารณาที่ราคาค่ะประเภทเหมาจ่าย ราคาหลัก 20-30 ต่อ unit นี่ลองเช็คดีๆนะคะ เดี๋ยวจะว่าไม่เตือน

ด้านบน ด้านล่าง