เสริมจมูกด้วย GoreTex หรือ PureForm ดีกว่าการใช้ซิลิโคนจริงหรือ?

admin

Administrator
Staff Member
26 สิงหาคม 2013
เสริมจมูกด้วยวัสดุอื่นเช่น GoreTex หรือ PureForm ดีกว่าการใช้ซิลิโคนจริงหรือ? แล้วราคามันควรจะต่างกัน5-6หมื่นอย่างที่คลินิกคิดกันหรือไม่? พอดีผมได้มีโอกาสไปอ่านกระทู้พันทิปที่พูดเกี่ยวกับการเสริมจมูกและพบว่ามีความเข้าใจผิดในหมู่คนที่เสริมจมูกมากมายเช่นการเสริมจมูกราคาหมื่นกว่าบาทจะคุณภาพด้อยกว่าราคาหลักแสน หรือการทำให้จมูกยาวเป็นหยดน้ำจะเก่งกว่าการทำจมูกแบบอื่นๆ ซึ่งผมคิดว่ามีคนจำนวนมากกำลังตกเป็นเหยื่อของการตลาดของการแพทย์พาณิชย์โดยไม่รู้ตัว เริ่มจากการรีวิวเคส อย่างที่ผมแนะนำว่าถ้าอยากอ่านรีวิวมากให้ดูผลระยะยาว อย่างน้อย3-6เดือน เพราะมีคนไข้มีปัญหามากมายที่มาหาผมเพราะไปทำจมูกเพราะเชื่อรีวิว แล้วสุดท้ายก็จมูกบางและทะลุ เพราะที่เขารีวิวจะรีวิวแค่่ช่วงเดือนแรกที่ปัญหายังไม่เกิดหรือส่วนใหญ่ก็รับค่าจ้างในการรีวิว อีกเรื่องคือวัสดุที่ใช้ ปัจจุบันมีการโฆษณาว่าใช้วัสดุ GoreTex หรือ PureForm จะดีกว่าการใช้ซิลิโคน ผมจะขออธิบายอย่างนี้ก็แล้วกันนะครับ ทั้ง GoreTex และ PureForm เป็นวัสดุสังเคราะห์ที่ชื่อว่า Expanded PolyTetrafluoroethylene หรือย่อว่า ePTFE ซึ่งมีใช้ในทางการแพทย์มากว่า20ปีแล้ว มีข้อดีคือพื้นผิวจะมีรูพรุนเล็กๆทำให้เนื้อรอบๆเกาะกับวัสดุได้ดีและไม่ค่อยมีปฎิกิริยาต่อต้านทำให้โอกาสการติดเชื้อน้อยกว่าซิลิโคน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นส่วนใหญ่เขาเอามาเสริมตรงดั้งนะครับ ไม่สามารถมาเหลาแล้วทำปลายหยดน้ำโดยไม่ทะลุได้ เพราะถ้าคิดจะเสริมปลายให้โด่งมากๆด้วย Goretex หรือ Pureform เฉยๆแล้วหละก็ ผมการันตีได้เลยว่าสุดท้ายทะลุแน่นอน! และปัญหาใหญ่ของการใช้ ePTFE คือหากต้องแก้การเลาะออกจากจมูกจะยากเพราะจะติดกับเนื้อรอบๆแน่นมากถ้าเลาะไม่ดีเผลอๆทะลุได้ครับ ยี่ห้อใหม่ก็เคลมว่าเกาะกับเนื้อรอบๆไม่เหนียวเท่าGoreTexแต่ก็ยังไม่มีรายงานการศึกษาชัดเจน สุดท้ายคือข้อดีของเจ้าePTFE หรือ GoreTex หรือ PureForm เนี่ยมันดีกว่าซิลิโคนมากเลยเหรอ จากการศึกษาศัลยแพทย์ตกแต่งน้ำดีของเกาหลี Dr. Joon Pio Hong […]

The post เสริมจมูกด้วย GoreTex หรือ PureForm ดีกว่าการใช้ซิลิโคนจริงหรือ? appeared first on โดดเด่น เว็บศัลยกรรมคุณภาพอันดับ 1 รวมข้อมูลเกี่ยวกับการ ทำศัลยกรรม.

อ่านต่อ...

ด้านบน ด้านล่าง