รีวิวโปรเจ็ค "ศัลย์ครั้งแรก...แก้ตาสองชั้นจากแผลเล็ก > แผลยาว" แต่ผลลัพธ์มันเลิศมากค๊า ^^

noonueng

Junior Member
23 กันยายน 2013
ส่วนตัวได้เปิดโลกทัศน์เรื่องกรีดตาสองชั้นแบบแผลยาวแบบสิ้นเชิงเลยทีเดียวว่ามันไม่ได้เลวร้ายอย่างที่คิด
ชื่อ "นู๋หนึ่ง" นะคะ ^^ (หวังว่ารีวิวนี้จะเป็นประโยชน์กับคนที่สนใจทำตาอยู่นะคะ)

รายละเอียดรีวิวอันแรก กรีดตาสองชั้นแบบแผลเล็ก (กรีดเอาไขมันออก) หาอ่านได้ที่นี่นะคะ ...http://goo.gl/svLULS

นี่คือรูปก่อนทำครั้งแรกเลยนะคะ

ปัญหาส่วนตัวสำหรับเราเลยเป็นคนที่มีรูปตาที่เล็กและสั้นมาก และหนังตาเยอะมากค่ะ ซึ่งเราวอแวมากเหมือนกันเลยทำเป็นรูปปัญหาส่งไปปรึกษากับพี่ตาล (ที่รับดูแลเคสเราค่ะ) กับคุณหมอว่าหนังตาเราที่ทำไปนั้น ตอนนี้มันลงมาติดกับชั้นตาค่ะ ทำให้ดูเป็นเหมือนคนตาสองชั้นหลบในเลย ลองดูในรูปละกันนะคะจะได้เข้าใจได้ง่ายขึ้น ^^

*** รูปข้างล่างที่เห็นมีชั้นตานั่น หนึ่งติดสติกเกอร์ให้คุณหมอนกดูนะคะ ***
ตอนเอาแบบรูปคนอื่นให้คุณหมอนกดู บอกอยากได้แบบตาแขกหัวตาเปิด
คุณหมอนกก็ตอบกลับมาว่า...

"มันทำไม่ได้นะ เพราะตาเราแตกต่างจากคนอื่น ๆ ในแบบมาก คนอื่นๆ ถึงตาเค้าจะตี่เหมือนเราแต่ช่วงตาเค้ายาวมันทำให้สามารถทำแบบหัวตาเปิดได้ แต่เพราะช่วงตาเรามันทั้งแคบและสั้นมากกก คงทำแบบนี้ไม่ได้ บอกตรงๆ เลยว่าเราถือว่าเป็นเคสที่ตาเล็กและแคบสั้นที่สุดที่หมอเลยเจอแล้วนะ"

ดูเหมือนคุณหมอจะไม่เกทความต้องการของเราเท่าไหร่ว่าเราอยากได้ชั้นตาประมาณไหน เลยเปิดรูปข้างล่างที่เคยทำไว้ให้คุณหมอดูเลยว่า ... " คุณหมอคะ ใจจริงอยากได้ชั้นตาแบบประมาณในรูปนี้อ่ะค่ะ อยากได้แบบนี้เลย อันนี้ตาหนูเองค่ะ "

คราวนี้คุณหมอถึงบางอ้อเลยบอกออกมาเลยว่า "อ่ออออ... ได้ๆ แบบนี้นะ ตาเราใช่ไหม โอเคๆ " เฮ้ออออ คุณหมอเข้าใจละโล่งไป...

*** ประสบการณ์ส่วนตัวเลยนะคะ ก่อนที่จะทำควรคุยกับคุณหมอให้เคลียร์ให้ต่างฝ่ายตรงเข้าใจความต้องการของกันและกันให้แน่ก่อน สำหรับการทำตาสองชั้น ส่วนตัวเรานะแนะนำว่าอย่าไปนั่งหาแบบสวยๆ ของคนอื่นให้เหนื่อยเลยค่ะ "เอาตาของเราเองนี่แหละ...ดีที่สุด !!! " ลองแปะสติกเกอร์ดูว่าเราชอบชั้นตาประมาณไหน แค่ไหนถึงพอใจและคิดเองแล้วว่าสวย ก็แล้วถ่ายรูปตาอันนั้นไว้ นั่นถือว่าเป็นแบบที่ perfect ที่สุดสำหรับตัวเราเองแล้วค่ะ มันเห็นผลลัพธ์ช้ดเจนดี ***

ซึ่งก็ได้นัดเข้าไปคุยกับคุณหมอ และได้รับคำปรึกษามาว่า...ส่วนตัวสำหรับเรานั้นเป็นคนหนังตาเยอะมากทำตาแบบกรีดแผลเล็กทำไปไม่นานหนังตาก็จะตกลงมาเหมือนอย่างที่เห็น และสำหรับกรณีแบบเราทางแก้ที่ดีที่สุดคงต้อง

"กรีดตาแบบแผลยาว เพื่อตัดหนังตาทิ้งไปเลย " ซึ่งก็มีโอกาสที่จะเป็นแผลเป็นสูงมาก

แต่ในกรณีของหนึ่งรางวัลที่ได้จากเพจ "โดดเด่น" นั้นคือการคือ...การทำตาสองชั้นแบบแผลเล็ก ซึ่งมันคนละเรื่องกันเลยนะคะ แต่คุณหมอใจดีมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก จริงๆ ค่ะ
คุณหมอบอกว่า "อยากให้สวยเดี๋ยวคุณหมอแก้ให้ก็ได้"
บอกเลย "ซึ้งมากค่ะ...น้ำตาจิไหล TT "

ตอนแรกยอมรับเลยว่า "แอบกลัว" เรื่องแผลเป็นอยู่เหมือนกันแต่ทำไงได้คนอยากสวยเลยบอกคุณหมอว่า "ลุยเลยค่ะคุณหมอหนูสู้ตาย เดี๋ยวค่อยไปดูแลแผลกันอีก ><" และก็ทำการนัดผ่าตัดกันอีก 1 สัปดาห์ให้หลังค่ะ

ซึ่งตอนทำรอบนี้คลีนิคย้ายมาเปิดใหม่แล้วที่แถวๆ terminal21 มาสะดวกมากขึ้นมากค่ะ ติดๆ กับห้างเลย
ขั้นตอนก่อนการผ่าตัดก็เปลี่ยนไป (ดีขึ้นกว่าเดิม) ตอนผ่าตัดนั้นรู้สึกได้เลยว่าการทำครั้งนี้คุณหมอนกปรานีตมากๆ คุณหมอนกยังคงอารมณ์ดีทำไปฮัมเพลงไปเหมือนเดิม ตอนผ่าไม่ได้หลับนะคะเบลอๆ มึนๆ

แต่ขอบอกว่า......." ไม่รู้สึกเจ็บเลยยยยยย ดีกว่ากว่าครั้งแรกมากมาย "
ครั้งนี้ไม่มีการใช้เครื่องที่ทำให้เราได้กลิ่นไหม้ๆ นะคะมีดล้วนๆ
พอตอนคุณหมอนกวาดชั้นตานิทำให้เราถึงกับ "เฮ้ย....ทำไมคุณหมอวาดยาวจังวะ!!"
คือบอกเลยว่าความคิดแผลยาวของเรา ผิดกับของจริงลิบลับ (แอบกลัว)

แต่สิ่งนึงที่ประทับใจมากเลยคือ...คำพูดของคุณหมอนกที่บอกกับเราตอนทำว่า
"คุณหมอตั้งใจเย็บให้ดีเลยน้าาา เพราะคุณหมอเข้าใจความรู้สึกว่าการทำตาแล้วเป็นแผลเป็นๆ ยังไง"
ซึ้งงงงงง ค่ะน้ำตาจิไหล (อีกแล้ว).....

ทำรอบนี้น้ำตาไม่ไหลพากๆ เหมือนรอบแรก สบายกว่ากันเยอะ (เพราะไม่รู้สึกอะไรเลยจริงๆ) แต่พอกลับบ้านเท่านั้นแหละค่ะ จับเข้าไปที่หลังหัว "โอ้วมายก๊อดดดดดด...สะเก็ดเลือดแห้งกรังอยู่ตรงหลังหัว (รอบนี้เลือดแร๊งงงงงเนอะ) แอบขำเบาๆ)

วันแรกผ่านไปได้ด้วยดี ไม่เจ็บไม่ปวดแค่หน่วงๆ มึนๆ สบายมากพูดเลย
บอกตามตรงไม่ชอบกินยาเยอะ เมื่อมันไม่ปวดก็เลยคิดว่า..."ยาแก้ปวดนิไม่กินดีกว่า"
เข้าวันที่ 2 เท่านั้นละค่ะ คุณเอ้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย
ปวดบรรลัย ตะเกียดตะกายหายาแก้ปวดแทบไม่ทัน

*** เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ...ยาที่คลีนิคให้มาจงกินๆ ไปซะอย่าไปสอดรู้มาก TT ***

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:

noonueng

นี่วันที่ 7 ค่ะ...แผลติดกันสนิทเลย แผลสวยมากกกกกกก ดีใจ >< ช่วง 1-7 วันหนึ่งไม่ได้เช็ดแผลเลยนะคะ แค่ใช้สำลีชุบน้ำเกลือซับเบาๆ วันละครั้งเองค่ะ พยายามำม่ยุ่งมาก และปล่อยให้แผลสะเก็ดหลุดเองจะได้ไม่เป็นแผลเป็นค่ะ

*** ที่เห็นไหมแหว่งๆ ไปนั่นเพราะ ไหมบางส่วนมันหลุดไปเองอะค่ะ ***

การทำตาสองชั้นแผลยาวเปลี่ยนความคิดเราไปสิ้นเชิงเลยค่ะ
เพราะมันไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด แล้วผลลัพธ์ที่ได้มาก็บอกเลยว่า
"มันสวยและถูกใจมว๊ากกกกกกกกกกกกกกกก
มากกว่าทำแบบกรีดแผลเล็กมาก ๆ เลยค่ะ

คุณหมอตัดและเย็บเก็บหนังตาอย่างดีทำให้เห็นชั้นตาชัดมาก เลิศเนอะ อิอิ

*** ปล. การกรีดแบบแผลยาวไม่ได้เหมาะกับทุกคนนะคะ จะเหมาะสำหรับคนที่มีปัญหาเรื่องหนังตาเยอะมากๆ หรือหนังตาตกมากๆ เท่านั้นค่ะ ***

ต้องขอบคุณทางเพจ Dodeden กับทาง Century Clinic (คุณหมอนก พี่ตาล) มากๆ นะคะ
สำหรับใครที่สนใจอยากทำก็สามารถเข้าไปปรึกษากับทางคลีนิคได้เลยค่ะ
แต่ถ้าอยากได้รับคำปรึกษาหรือคำแนะนำดีๆ ไปที่คลีนิค
วันพุธ-อาทิตย์แล้วเรียกหาพี่ตาลคนสวยที่ดูแลเราก็ได้นะคะ ^^

อันนี้เป็นเพจของทางคลีนิคค่ะ
https://www.facebook.com/DrNokAsoke?ref=ts&fref=ts

เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปตัดไหมจะมาอัพเดทรูปให้ดูอีกนะค๊าาาาาาาาาา

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:

freshnight

Staff Member
30 สิงหาคม 2013
ชั้นตาดูสวยครับ

แต่รู้สึกยังมีรอยแผลค่อนข้างชัดอยู่ ต่อไปน่าจะจางไปเรื่อยๆตามระยะเวลา

ตอนนี้ผ่านมาอีกเดือนนึงแล้ว ดีขึ้นบ้างมั้ยครับ

noonueng

ชั้นตาดูสวยครับ

แต่รู้สึกยังมีรอยแผลค่อนข้างชัดอยู่ ต่อไปน่าจะจางไปเรื่อยๆตามระยะเวลา

ตอนนี้ผ่านมาอีกเดือนนึงแล้ว ดีขึ้นบ้างมั้ยครับ

ยังไม่ถึงเดือนเลยค่ะ 9 วันเองค๊าาา ><
พยายามขยันทายาอยู่ค๊าหวังว่าจะไม่เป็นแผลเป็นชัดๆ เนอะ
ตอนนี้ชั้นตายังไม่ค่อยเท่ากันเท่าไหร่
แต่ชั้นตาชัดชอบมากกว่ารอบที่แล้วเยอะเลยค่ะ
แผลด้านซ้ายเรียบเนียนสวยเลย
แต่แผลด้านขวาไม่ค่อยเรียบเท่าไหร่ค่ะ (ลุ้นรอดูกันต่อไป..อิอิ ^^)

freshnight

ยังไม่ถึงเดือนเลยค่ะ 9 วันเองค๊าาา ><
พยายามขยันทายาอยู่ค๊าหวังว่าจะไม่เป็นแผลเป็นชัดๆ เนอะ
ตอนนี้ชั้นตายังไม่ค่อยเท่ากันเท่าไหร่
แต่ชั้นตาชัดชอบมากกว่ารอบที่แล้วเยอะเลยค่ะ
แผลด้านซ้ายเรียบเนียนสวยเลย
แต่แผลด้านขวาไม่ค่อยเรียบเท่าไหร่ค่ะ (ลุ้นรอดูกันต่อไป..อิอิ ^^)

อ้าวเหรอ สงสัยนับวันผิด ฮ่าๆๆ ถึงว่าแผลยังดูสด สีชมพูอยุ่:p

หายไวๆนะจ๊ะ:clap: :rofl:

noonueng

อ้าวเหรอ สงสัยนับวันผิด ฮ่าๆๆ ถึงว่าแผลยังดูสด สีชมพูอยุ่:p

หายไวๆนะจ๊ะ:clap: :rofl:
ขอบคุณค๊าาาาาาา :D รู้เลยแอดมินแอบส่องแต่ภาพชิมะค๊าาาาาาา กิ๊วววๆๆ :giggle:

freshnight

ขอบคุณค๊าาาาาาา :D รู้เลยแอดมินแอบส่องแต่ภาพชิมะค๊าาาาาาา กิ๊วววๆๆ :giggle:

อ่านจ้า แค่เบลอกับวันที่นิดหน่อย

noonueng

อ่านจ้า แค่เบลอกับวันที่นิดหน่อย
ว้ายยยยยย.... แอดไม่ได้เบลอค๊า
คนที่เบลอใส่วันที่ผิดคือเค้าเอง อายจัง ><~
แอบแก้แปป

noonueng

:D ขออัพรูปหลังตัดไหมแก้ตัวใหม่นะคะ
(รูปนี้ตัดเสร็จปุ๊ปถ่ายปั๊ปเลยค่ะ :giggle:

noonueng

ชั้นตาสวยนะจ๊ะ ไม่บวมมาก
ขอบคุณค๊าแอดซี (ใช่ไหมน๊าา) ใช่เลยค่ะทำมาสองครั้งรู้สึกว่าโชคดีที่ตัวเอง
เป็นคนบวมไม่นานตอนนี้ตุ่ยๆ นิดๆ อยู่ข้างซ้ายข้างเดียวเอง ^^

noonueng

:giggle: 2 อาทิตย์แล้วจ้า ^^ แผลเริ่มหายแดงแล้วค่ะ

ด้านบน ด้านล่าง