รีวิวมาแล้วจ้าาาา...กับโปรเจ็ค "ศัลย์ครั้งแรก--ตาสองชั้น" by...ทางเว็ปกับคุณหมอนก Century Health Cli

noonueng

Junior Member
23 กันยายน 2013
ก่อนอื่นก็ต้องขอขอบคุณทางเว็ป dodeden
กับทาง century health clinic ด้วยนะคะ
สำหรับกิจกรรมดีๆ แบบนี้มันตื้นตัน ตื่นเต้น
และมีความสุขมว๊ากกกกกกกก ค๊าาาา.... >3

noonueng

[ตัดมาเข้าสู่โหมดขึ้นเขียง]

พอถึงคิวเราก็จะมีคุณผู้ช่วยนำยาอะไรก็ไม่รู้มาให้ทา นแล้วพาเราไปป้ายยาชาและให้นอนพักในห้องส่วนตัวค่ะ [ภาพบน] *********

คุณผู้ช่วย : "เดี๋ยวคนไข้ทานยาแล้วนอนหลับไปเลยนะคะ เดี๋ยวอีกสักพักจะมาปลุกไปที่อีกห้องเพื่อให้คุณหมอเ ทสชั้นตาค่ะ"
เรา : "โอเคค่ะ...นอนนะคะ"

เราก็นอน...นอน...นอน...นอนไม่หลับง่ะ T_______T แต่เราปวดฉี่ง่ะพอลุกเท่านั้นแหละค่ะ เซ...เซ..เซเป็นอีสาวหมัดเมากันเลยทีเดียว
เลย ต้องมีคนพยุงไปเข้าห้องน้ำ ตะกี้เห็นเค้าเดินเซๆ กันทีนี้เกทละเป็นเยี่ยงนี้นี่เอง และก็ยังคงไม่รู้สึกง่วงหรืออยากหลับเลยสักนิด
พอถึงเวลาก็มีคนพาไปนอนที่เตียงอีกห้องเผื่อเทสชั้นต า [ภาพล่าง] ***********

******** สิ่งที่เพิ่งรู้ :eek: ********

คือ...ไม่ว่าเราจะเตรียมแบบไปดีเลิศแค่ไหนแต่ถ้าองค์ ประกอบรูปตาและเบ้าตาเรามันได้แค่นั้นมันก็ได้แค่นั้ นแหละจ๊ะ

(เหนื่อยเตรียมแบบฟรีสินะ...เฮ้ออออ เสียเวลาไปหาแบบเพื่อ???? @#$!!%%~#!)

แต่ที่รู้ๆ ก็คือ....คุณหมอนกตัวเล็กมากกกกกกกกกกก เหมือนตุ๊กตาเลยเลย ฮ่าๆ

[เข้าสู่โหมดคุณหนูช่างสงสัย....]

และระหว่างทำเราก็มีคำถามมากมายที่อยากรู้ก็ถามไประห ว่างที่คุณหมอเทสชั้นตาให้เรา

เรา : "คุณหมอค่ะ..ขอชั้นตาหนาๆ ได้ไหมคะ? เพราะชอบกรีดอายไลเนอร์อยากให้มันเหลือชั้นตาเยอะๆ อ่ะค่ะ"

คุณหมอนก : "ตาเราเล็กมากเลยนะเนี่ย ขอหมอลองเทสดูก่อนนะว่าได้แค่ไหนถึงจะเหมาะกับเรานะค ะ
อ่ะ..มองที่นิ้วคุณหมอนะคะ (หลังจากนั้นคุณหมอก็เอาไม้จิ้มฟันมั้งมาวางที่ตาแล้ วให้เรามองตาม)
หมอว่าถ้าชั้นหนาไปตาเราจะดูตลกนะ มันจะดูหลอกๆ ไม่ค่อยสวย
น่าจะได้มากสุดแค่สัก 6.5 มิลนะคะ ได้แค่นี้แหละจ๊ะเพราะตาเราเล๊กกกเล็ก (แน๊...มีเน้น T__T)

เรา : "อ่อเหรอค่ะ..โอเคค่ะ"

เรา : "คุณหมอค่ะ...เห็นว่ามีการทำแบบแผลเล็กกับกรีดยา ว คุณหมอจะทำแบบไหนให้เหรอคะ?"

คุณหมอนก : "อ่อ...ของเราจะเป็นแบบแผลเล็กนะ เพราะแบบกรีดยาวหมอจะทำให้เฉพาะ
กับคนที่มีปัญหาพวกหนังตาตกเยอะๆ หรือตาที่แบบชั้นตาย่นๆ ค่ะ"

เรา : "อ่อเหรอค่ะ..โอเคค่ะ" (อีกรอบ)

เมื่อคุณหมอเทสชั้นตาเสร็จ คุณผู้ช่วยก็มาทายาชาที่ตาให้เราอีกรอบพร้อมกับเช็ดท ำความสะอาด
ฆ่าเชื้อบนหน้าเราเรียบร้อยแล้วก็พูดย้ำเราอีกรอบว่า ....

คุณผู้ช่วย : "เดี๋ยวคนไข้หลับไปเลยนะคะ คิดซะว่าเป็นบ้านของตัวเองแล้วกันนะคะ"

เรา : "โอเคค่ะ"

เราก็นอน..........นอน............นอน...........ไม่ หลับ (อีกแล้ววววววววววว) ตื่นเต้นสินะ? ไงมันก็ไม่หลับ
ที่จริงคุณหมอเค้าต้องรอให้เราหลับก่อนเค้าถึงมาฉีดย าชาที่ตาอีกที แต่ทำไงได้ในเมื่อคนไข้คนนี้โคตรดื้อยาเลย
ตาอย่างใสแป๋วอ่ะค่ะ O_o คุณหมอรอแล้วรออีกจนกระทั่งเอ่ยขึ้นมาว่า....

คุณหมอนก : "คนไข้ไม่ง่วงเลยหรอคะ? เอาไงดีล่ะ? งั้นทำกันสดๆ เลยละกันเนอะลองดู"

เรา : "ห๋า??...O_o" (ซวยแล้ววววววว งานงอก เราก็รู้อะนะว่ามันมียาชามันไม่เจ็บหรอกแต่ทำม๊ายยยย ยยยย แง๊........ !!!)

คุณหมอนก : "หมอไม่ค่อยเจอนะเนี่ยที่จะไม่หลับเลยแบบเราอ่ะ"

เรา : "แหะๆ เอาก็เอาค่ะ" (คิดในใจ...ทำไมเมิงไม่หลับห๊าาาาาาาาาา??? -..-) :mad:

แล้วคุณหมอก็ลงมือกรีดตาค่ะ เป็นประสบการณ์แรกที่ฮาดคอมากรับรู้ทุกขั้นตอน
ตั้งแต่กรี๊ดตา เปิดหนังตา เสาะไขมัน ดึง เย็บ จี้หนัง เข็มเย็บหนังตา ดึงๆๆ ทุกช็อตนิขอบอกว่านึกภาพออกเลย
แต่...มันไม่เจ็บเลยค่ะ !! ออกแนวจิต จินตนาการตามอยู่คนเดียว เพลีย >,<
ตั้งแต่นอนบนเตียงจนเสร็จไม่มีแม้ความง่วงเข้ามากล้ำ กรายเลยถามคุณหมอไปว่า

เรา : "คุณหมอค่ะ ปกติคนไข้เค้าหลับกันหมดทุกคนเลยหรอค่ะ แล้วเค้ารู้สึกตัวกันตอนไหนบ้างอ่ะคะ"

คุณหมอนก : "ใช่ค่ะ...เค้าจะหลับกันตั้งแต่หลังตอนที่หมอเทส ชั้น ตาเสร็จนั่นแหละค่ะ
แล้วจะตื่นกันอีกทีก็ตอนที่หมอทำเสร็จแล้วจ๊ะก็จะปลุ กคนไข้แต่ไม่หลับเลยแบบเคสเรานิหมอไม่ค่อยเจอนะ"

noonueng

และตอนคุณหมอเลาะไขมันตาเราออกมาเสร็จหมดแล้ว คุณหมอก็ถึงกับพรึมพรำออกมาว่า.....

คุณหมอนก : "ตาเราเล็กนะ แต่ไขมันที่ตาเนี่ยถือว่าเยอะมากเลยนะเนี่ยเป็นก้อนๆ เลย"

เรา : "เหรอคะ"
(ในใจคิดไม่ใช่เยอะแค่ที่ตานะคะ มันเยอะทั้งตัวอ่ะค่ะ 5555 แกสมควรจะอายไหม?)

คุณหมอนก : "ที่สำคัญมากๆ คืออย่าให้แผลโดนน้ำนะจะได้หายไวๆ"

[นี่ไงรูปก้อนไขมันอ้วนๆ จากหนังตาของเรา...เป็นไงตะลึงไหม? :eek:]

ให้เดาไหมไอ้ก้อนสวยๆ ยาวๆ นั่นต้องเป็นของตาข้างซ้ายแน่ๆ
ส่วนไอ้ก้อนอ้วนๆ ไม่ค่อยสมประกอบนิต้องเป็นของตาข้างขวาชัวร์ T______T น่ากลัววุ้ยยยย!!

เสร็จแล้ว............... เสร็จแล้ว............... เสร็จแล้ว............... ค๊าาาาาาาาาาาาา
ออกมาดูนาฬิกา.................. คุณพระ !!!!!!!!
ออกมาเห็นนาฬิกาบอกเวลา 21.30 !!!!!!!!!! แว๊กกกกกกกกกดึกเชียว ส่องกระจกเห็นตาตัวเองแล้ว
อุ้ยตายยยยยยยย...ตาสองชั้น ! ! ! กรี๊ดเบาๆ แต่มันบวมตุ่ยเชียว จากนั้นก็รับยาแล้วกลับบ้านค่ะ
นัดอีกทีวันที่ 20/2/57 (เกือบสองอาทิตย์แน่ะ...นานจัง >

noonueng

[อุปกรณ์ทำความสะอาดใบหน้าและดวงตาของเราจ้า]

1. สำลี (ห่อละ 34)
2. น้ำเกลือ (ขวดเล็ก 35) - อันนี้ไว้เช็ดทำความสะอาดตาค่ะ
3. เบตาดีน (จำไม่ได้) - อันนี้ไว้เช็ดหลังจากเช็ดน้ำเกลือแล้วค่ะ
4. Bifesta (300ml/390฿) - ผลิตภัณฑ์ทำความสะอาดใบหน้าแบบน้ำจ๊ะล้างเครื่องสำอา งได้โดยไม่ต้องล้างน้ำตาม
อันนี้ดีมากๆ เลยขอบอก เช็ดดีๆ สิวหายเกลี้ยง
หรือถ้าใครทรัพย์เยอะก็ใช้ Bioderma (500ml/850฿+) :eek: ก็ได้นะคะเทใส่สำลีปาดๆ
แค่นี้หน้าก็สะอาดสดชื่นเหมือนได้ล้างหน้าพร้อมบำรุง เสร็จสรรพในขั้นตอนเดียวเลยล่ะ
เพราะเป้นคนถ้าไม่ล้างหน้าแล้วมันรู้สึกตะหงิดๆ มาก บอกเลย ...วิธีนี้ช่วยได้เยอะจ้า
มะก่อนสิวบานหน้าเฮียกมากเพราะล้างเครื่องสำอางไม่เก ลี้ยง T_________T
ตอนนี้พอใส่ใจกับการทำความสะอาดหน้ามากขึ้นหน้าดีขึ้ นกว่าเมื่อก่อนเยอะเลยจ้า
(นอกเรื่องได้อีกเนอะ ... แหะๆ ) แต่อย่าลืมเว้นรอบดวงตาที่ทำด้วยนะคะ อิอิ

(รูปยืมหลายๆ เพจเค้ามา mix เอาเองนะคะ :eek: )

noonueng

[ติดตามผลกันเถอะ :eek:]

ตาหายบวมกับช้ำค่อนข้างไวนะคะ ตอนนี้เหลือก็แค่ปลายๆ ตาเองค่ะ

บอกก่อนเลยนะคะเป็นคนไม่ค่อยชอบกินยา (สงสารตับไต)
ยาแก้ปวดนั้นทานแค่ 2 วันแรกค่ะเพราะหลังจากนั้นก็ไม่ปวดก็เลยไม่ทาน
ส่วนยาลดบวมกับฆ่าเชื้อ ก็ทานแค่พออาการทุเลาแค่ 4 วัน
พอแผลดีขึ้นแห้งไม่บวม ไม่ปวด ก็หยุดแล้วค่ะ

สรุปคือ... ทำตั้งแต่วันที่ 8/2/57 และ
คุณหมอนัดตัดไหมอีกทีวันที่ 20/2/57
ตัดไหมเสร็จแล้วจะมาถ่ายรูปให้ดูอีกทีนะคะ ^^

noonueng

รูป 2 อาทิตย์มาแล้วจ้า...

1. ส่วน "ชั้นตา" (ภาพบน) จะเห็นว่าตอนลืมชั้นตามันยังไม่เท่ากันเท่าไหร่เนอะแ ต่ก็ดีขึ้นนะเพราะไงตาคนเราก็ไม่เท่ากันอยู่แล้ว

2. ส่วน"ตาที่ปลิ้น" (ภาพบน) จะเห็นว่าก็ดีมานิดนึงเนอะ จะเห็นว่าเวลาลืมตาเนี่ยเพราะมันปลิ้นขึ้นมาอยู่นิดน ึงก็เลยทำให้ขึ้นมาบังชั้นตาเลยดูเหมือนว่าชั้นตาของ เรามันกว้างไม่เท่ากัน (แต่ตอนหลับตาชั้นตามันเท่ากันนะตัวเทอ >

noonueng

เอารูป 1 เดือนมาฝากจ้า

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:

freshnight

Staff Member
30 สิงหาคม 2013
มารอติดตามนะครับ ชั้นตา 3 วันก็ดูเป็นชั้นไม่บวมมาก

เหมือนคนร้องไห้หนักๆเองเนอะ

ขอให้ยุบไวๆ สวยๆนะค้าบ

noonueng

freshnight โพสต์ว่า:
มารอติดตามนะครับ ชั้นตา 3 วันก็ดูเป็นชั้นไม่บวมมาก

ค๊าาาา... บวมแค่ 3-4 วันก็ยุบแล้วค่ะถ้าตาไม่ปลิ้นเนี่ย
ออกไปข้างนอกไม่มีคนรู้เลยค่ะ ^^

ปล. ในเวอร์ชั่นห้ามกระพริบตา >

Parnkaew.2410

10 ธันวาคม 2013
รอติดตามเหมือนกันค่ะ ^^ ไขมันแอบน่ากลัวว มันเป็นก้อนๆอย่างนั้นเลยหรอเนี่ย เพิ่งรู้ T^T

noonueng

Parnkaew.2410 โพสต์ว่า:
รอติดตามเหมือนกันค่ะ ^^ ไขมันแอบน่ากลัวว มันเป็นก้อนๆอย่างนั้นเลยหรอเนี่ย เพิ่งรู้ T^T
ใช่เลยจ๊ะเห็นแผลเล็กนิดเดียวแต่ไขมันเต็มผ้าก็อซเลย -..- แต่ไม่เจ็บน้า

freshnight

ตอนนี้น่าจะดีกว่าเดิมมากละเนอะ อิอิ

noonueng

ไม่บวมเลยค่ะ เนียนสวยเลย แผลหายหมดแล้ว เหลือแต่รอยนิดหน่อย
แล้วก็ตอนนี้ติดอยู่แค่ติดตรงที่มันปลิ้นออกมาแค่นั้นเองค่ะ
พยายามสะกดจิตตัวเองไม่ได้ให้นอยค่ะ
บอกกับตัวเองว่า "ศัลยกรรมมันต้องใช้เวลา"
เลยรอดูว่านัดครั้งหน้าวันที่ 20 มีนาถ้ายังไม่หายจะปรึกษาคุณหมออีกทีค่ะ

noonueng

ไปหาคุณหมอวันที่ 20 กุมภาพันธ์มาแล้วค่ะแต่ว่า...ที่คลีนิคลูกค้าเยอะจริ งจัง
ไปถึง 15.30 พอตัดไหมเสร็จรอจน 17.30 ยังไม่ได้เจอคุณหมอเลย

(เฮ้อออ นานเนอะ...:confused: แต่ก็เข้าใจนะคุณหมอนกทำคนเดียว แต่ลูกค้าเยอะไปนะ
อารมณ์เหมือนแจกฟรี)

เราต้องรีบไปทำธุระต่อเลยขอตัวออกมาก่อน พอ 18.00 น. ที่คลีนิคโทรมาบอก
"คุณหนึ่งกลับรึยังคะพบคุณหมอได้แล้วจ้า" ป๊าดดดดดดดดดดดด.............
อยากเอาหัวโขกรถสัก 2-3 ที

อุทาหรณ์เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า... ถ้าคิดจะรอก็อย่าใจร้อนนะจ๊ะ T__________T

freshnight

น่าจะหายครับ ที่มันปลิ้นเพราะบวม พออาการบวมลดลง หนังตาก็จะเข้าสู่ภาวะปกติครับ

freshnight

noonueng โพสต์ว่า:
ไปหาคุณหมอวันที่ 20 กุมภาพันธ์มาแล้วค่ะแต่ว่า...ที่คลีนิคลูกค้าเยอะจริ งจัง
ไปถึง 15.30 พอตัดไหมเสร็จรอจน 17.30 ยังไม่ได้เจอคุณหมอเลย

(เฮ้อออ นานเนอะ...:confused: แต่ก็เข้าใจนะคุณหมอนกทำคนเดียว แต่ลูกค้าเยอะไปนะ

เราต้องรีบไปทำธุระต่อเลยขอตัวออกมาก่อน พอ 18.00 น. ที่คลีนิคโทรมาบอก
"คุณหนึ่งกลับรึยังคะพบคุณหมอได้แล้วจ้า" ป๊าดดดดดดดดดดดด.............

อุทาหรณ์เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า... ถ้าคิดจะรอก็อย่าใจร้อนนะจ๊ะ T__________T
5555555555555

admin

Administrator
26 สิงหาคม 2013
ยินดีด้วยจ้าาาาา
ชั้นตาสวยจริงๆครับ ยินดีที่ได้สะบัดบ๊อบใส่สติ๊กเกอร์นะคร้าบบบบ อิอิ

noonueng

noonueng โพสต์ว่า:

T_____________T ขำซะเสียงดังเบยนะค๊าาาา

noonueng

admindodeden โพสต์ว่า:
ยินดีด้วยจ้าาาาา
ชั้นตาสวยจริงๆครับ ยินดีที่ได้สะบัดบ๊อบใส่สติ๊กเกอร์นะคร้าบบบบ อิอิ
ก็ไม่เท่าไหร่นะคะ...แค่หยิบมันใส่ถังขยะไปหมดแล้วแค่น้านเองค๊าาาา
ฮิ้ววววววววววววว ^^

noonueng

สาธุ...เพี้ยงงงงงงงงงงงงงง

ด้านบน ด้านล่าง