จมูก ผลเป็นจากการตัดยกปีกจมูกผ่านมา 3อาทิตย์แล้ว ยิงเลเซอร์ได้หรือยังครับ และควรยิงแบบไหนเพื่อลดรอยแผลเป็

banky

สมาชิกใหม่
13 ธันวาคม 2014
แผลเป็นจากการตัดยกปีกจมูกผ่านมา 3อาทิตย์แล้ว
สามารถยิงเลเซอร์เพื่อลดรอยแผลเป็นได้หรือยังครับตอนนี้แผลสมานตัวมันเป็นแค่รอยแดงจางๆแล้ว หลังจาก7วันตัดไหมผมทาง dermatix ultra มาตลอดก็ดูจางลงนะครับ
แผลไม่เป็นคีลอยด์ และไม่เป็นแผลเป็นนูน (hypertrophic scar) หรือยุบครับ เป็นแค่รอยแผลที่ชมพูอ่อนๆครับ

เท่าที่ศึกษามาเค้าบอกว่าให้รีบยิงเลเซอร์ตอนแผลเป็นยังใหม่ๆจะได้ผลดีมากกว่าปล่อยให้รอนานไป เวลาขนาด 3อาทิตย์นี้ถือว่ายิงได้หรือยังครับ
และถ้ายิงได้ ควรยิงเลเซอร์ หรือรับการทำ treatment แบบไหนดีครับ

ขอบคุณครับ

wisarut

สมาชิกใหม่
ไม่ต้องครับ เดี๋ยวหายเอง

ด้านบน ด้านล่าง