รีวิวการขูดฟิลเลอร์เดิมพร้อมเสริมจมูกใหม่ !! โดย นพ.พลศักดิ์ วรไกร (หมอแอ๊ปเปิ้ล)

Allbubblezll

สมาชิกโดดเด่น
สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ วันนี้แอดมินจะขออนุญาตรีวิวการขูดฟิลเลอร์เดิม พร้อมทำการ

เสริมจมูกด้วยซิลิโคนเข้ารูป มารตฐานอเมริกา คุณสมบัติบิดได้ !! งอได้ !! สวยใส แลดูธรรมชาติ ครับ !!

โดยเคสนี้เป็นคนไข้สาวสวยรายหนึ่งที่สนใจอยากจะศัลยกรรมเสริมจมูกให้ดูสวยงาม

รองรับกับใบหน้าคนไข้ แต่มีข้อจำกัดในเรื่องฟิลเลอร์เดิมที่คนไข้พึ่งไปฉีดมาได้ไม่นานครับ

โดยปกติแล้วเคสการเสริมจมูกทุกครั้งในกรณีที่คนไข้เคยฉีดฟิลเลอร์มา นาน หรือไม่นาน

คนไข้ควรทำการแจ้งคุณหมอให้ทราบด้วยนะครับ เพื่อคุณหมอจะได้วิเคราะห์ และออกแบบ

ให้สอดคล้อง และคำนึงถึงจมูกเดิมของคนไข้ว่ามีลักษณะแบบไหนก่อนฉีดฟิลเลอร์มา

และสำคัญคุณหมอต้องการทำการขูดฟิลเลอร์ หรือเอาของเดิมออกก่อนทุกครั้ง

ก่อนจะทำการเสริมจมูกด้วยซิลิโคนออันใหม่ครับ ไม่งั้นอาจจะเป็นปัญหาในระยะยาวได้

เช่นฟิลเลอร์หมดอายุลง สลายตัวลง อาจจะทำให้ซิลิโคนที่เสริมไปผิดรูป เกิดการเบี้ยวได้ครับ

และอาจจะเกิดปัญหาในเรื่องของซิลิโคนทะลุจมูกก็เป็นได้ครับ

เคสนี้ทางคนไข้ตอนแรกมีความกังวลอย่างมากครับ เพราะคนไข้หาข้อมูลมาเยอะ

ทั้งข้อมูลดี และข้อมูลที่ไม่ดี (การผิดพลาดในการเสริมจมูก) ซึ่งแอดมินคิดว่า

คนไข้รอบคอบมากครับ เพราะเวลาเราจะทำไร เราควรมองในข้อดี และข้อเสีย ข้อผิดพลาดไว้ก่อน

เพื่อให้เราได้ทราบ และเตรียมรับมือแก้ไขได้ หากเกิดกรณีที่ผิดพลาด

อย่างเช่นคนไข้รู้ตัวว่าเสริมฟิลเลอร์มาแล้ว การเสริมจมูกก้ต้องทำการขูดออก คนไข้้ก็ได้ปรึกษาคุณหมออย่าง

ตรงไปตรงมา และคนไข้ก็ไม่อยากจะฉีดฟิลเลอร์บ่อยๆ เพราะอาจจะทำให้เกิดอันตรายได้ เช่นตกค้าง สลายไม่หมด

ของแท้ของปลอมก็ดูยากมากในปัจจุบัน คนไข้จึงตัดสินใจเสริมจมูกด้วยซิลิโคนให้จบๆไปเลยครับ สวยงามยาวนาน

แต่ทางหมอเปิ้ลก็ได้อธิบายให้คนไข้เข้าใจอย่างเป็นกันเองครับ มีการให้ดูรูปเคสเก่าๆที่ผ่านๆมา

ในลักษณะใกล้เคียงกับคนไข้มาเพื่อยืนยันผลงานหลังจากทำ และรับประกันความปลอดภัย ไม่เป็นอันตราย ไม่เจ็บ !!

และไม่มีข้อผิดพลาดจนต้องกลับมาแก้ไขอีกอย่างแน่นอนครับ ^^ จนคนไข้มั้นใจ 100% ครับ ก่อนจะนัดวันผ่าตัดในเวลาต่อมา

จนถึงวันผ่าตัดคุณหมอได้ทำการออกแบบจมูกตามความต้องการของคนไข้ โดยคุณหมอเปิ้ลได้จับจมูกตรงที่มีฟิลเลอร์

พร้อมออกแบบ วาดแบบในลักษณะที่ต้องการเสริมใหม่ ให้ออกมาสวยงาม จนคุณหมอได้ทำการผ่าตัด และขูดฟิลเลอร์เดิม

ของคนไขจนหมด ก่อนที่จะนำซิลิโคนที่เหลาไว้ขึ้นบ๊อคเฉพาะคนไข้รายนี้ มาทำการตกแต่งเพิ่มเติม ก่อนจะทำการยัดและ

จัดระเบียบให้เข้าที่อย่่างสวยงาม และเย็บผิดแผลในเวลาอันรวดเร็วครับ และก่อนจะให้คนไข้ได้ชมผลงานตอนท้าย

คนไข้เมื่อส่องกระจก ก็มีสายตาที่รู้สึกดีใจอย่างเห็นได้ชัดเจนครับ ก่อนจะบอกคุณหมอว่า ธรรมชาติมากครับ

ดูพอดี และรองรับกับใบหน้าของตน และคนไข้ได้ส่องกระจกด้านตรง ด้านข้าง ก็พอใจมาก ครับ

ก่อนคุณหมอเปิ้ลจะสรุปการผ่าตัด และแนะนำขั้นตอนวิธีการดูแลแผลให้กับคนไข้ พร้อมแจกยาอุปกรณ์

ก่อนจะนัดคนไข้เข้ามาดูอาการ สรุปอีกที พร้อมตัดไหม อีก 10 วันครั้บ ก่อนทางทีมงงานจะไปส่งคนไข้ขึ้นรถกลับไปพักผ่อนครับ ^^

หลังผ่าตัดไปแอดมินได้สอบถามอาการคนไข้ทาง Line พบว่าคนไข้มีอาการบวมมากในช่วง วันที่ 2-3 พอวันที่ 4 ไปอาการบวมเริ่มลดลง

อย่างรวดเร็วครับ แอดมินจึงย้ว่าควรปฎิบัติตามที่คุณหมอแนะนำอย่างเคร่งครัด ครับ เพื่อความปลอดภัย และแผลจะได้หาย เข้าที่อย่างรวดเร็ว

ยังไงถ้าคนไข้แผลเข้าที่สวยงาม แล้ว แอดมินจะนำรูปหลังผ่านการเสริมจมูกไปมาลงรีวิวให้เพื่อนสมาชิกได้ชมกันต่อไปครับ

ท่านใดสนใจสามารถขอคำแนะนะ หรือสอบถามเพิ่มเติมได้ ตามลายเซ็นครับ

ขอขอบคุณทางเว็ปไซต์ และเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ ^^

ด้านบน ด้านล่าง