โครงหน้า เสริมร่องแก้ม เตรียมตัวอย่างไร ?

surgerycare

Junior Member
14 พฤศจิกายน 2013
Credit : shutterstock.com

เสริมร่องแก้ม ปัญหาสำหรับสาวๆหรือหนุ่มๆที่มีร่องน้ำหมากลึกอย่างเห็นได้ชัด ทำให้หน้าดูแก่กว่าวัย มีอายุกว่าปกติ ดังนั้นสาวๆจึงเลือกที่จะ เสริมร่องแก้ม ฉีดโบท๊อก ฟิลเลอร์ร่องแก้มกัน ก่อนทำ ควรศึกษาและเลือกสถานที่มีความชำนาญเพียงพอและมีแพทย์เฉพาะทาง จะช่วยให้สาวๆได้รับการดูแลอย่างเหมาะสมที่สุดค่ะ

เตรียมตัวอย่างไรก่อนผ่าตัดร่องแก้ม

ก่อนที่สาวๆจะไปเข้ารับการผ่าตัด ร่องแก้ม จะต้องงดเครื่องดื่มแอลกอฮอล์บุหรี่รวมไปถึงยาและวิตามินที่มีผลต่อการแข็งตัวของเลือดและจะต้องพักผ่อนให้เพียงพอและทำใจให้สบาย จากนั้นก็ต้องทำความสะอาดร่างกายก่อนที่จะเข้ารับการผ่าตัด แนะนำทานสมุนไพรหยุนหนานไป๋เหยาเขียว เหล่งเอี๊ยงExtra และใบบัวบกจะช่วยลดอาการบวมเขียวช้ำได้ดี ทานหยุนหนานเขียวก่อนทำ 3 วัน จะช่วยให้ตอนผ่าตัดเลือดออกน้อยหลังผ่าตัดก็จะบวมเขียวช้ำน้อยด้วยค่ะ

และอย่าลืมเตรียมอุปกรณ์ประคบเย็นเอาไว้หลังผ่าตัดเสร็จ ตอนนอนก็ต้องนอนหมอนสูงควรเตรียมหมอนรองคอก่อนที่จะเข้าผ่าตัดแนะนำไม่ควรแต่งหน้าและควรสวมเสื้อที่สามารถถอดได้สะดวกนอกจากนี้อย่างลืมแจ้งโรคประจำตัวและประวัติแพ้ยาก่อนเข้ารับการผ่าตัดด้วยนะคะ

ขันตอนการผ่าตัดเสริมร่องแก้ม

• สาวๆจะต้องทำความสะอาดด้วยการบวมน้ำยาบ้วนปากนะคะ
  • ทางทีมแพทย์ผู้เชี่ยวชาญจะตรวจวัดความดันโลหิต ชีพจร และออกซิเจนในเลือดก่อนทำการทำศัลยกรรมนะคะ
  • ลงยาฆ่าเชื้อบริเวณใบหน้าและในช่องปากนะคะ
  • พ่นยาชาบริเวณแผลผ่าตัดเผื่อลดความเจ็บปวดขณะฉีดยาชานะคะ
  • คุณหมอจะฉีดยาชาบริเวณเหงือกบรทั้งสองข้างนะคะ
  • คุณหมอจะผ่าตัดเสริมร่องแก้มค่ะ
  • และสุดท้ายคุณหมอจะเย็บปิดแผลด้วยไหมละลายชนิดพิเศษเพื่อป้องกันการติดเชื้อ ใช้เวลาผ่าตัด 30-40 นาทีค่ะ
  • ผ่าตัดเสร็จพยายาลจะประคบเย็นให้บริเวณข้างแก้มทั้งสองข้างเลยค่ะ จากนั้นก็จะสังเกตอาการหลังผ่าตัดเป็นเวลา 30 นาทีนะคะ
ผู้ที่ห้ามผ่าตัดเสริมร่องแก้ม

• ผู้ที่มีโรคเลือด
  • ผู้ที่มีโรคลมชัก
  • ผู้ที่มีโรคเบาหวาน ที่ควบคุมน้ำตาลได้ไม่ดี
  • ผู้ที่มีโรคความดันโลหิตสูง
  • ผู้ที่ตั้งครรภ์ หรือกำลังให้นมบุตรค่ะ

การดูและตัวเองหลัง ผ่าตัดเสริมร่องแก้ม

หลังจากที่สาวๆผ่าตัดเสริมร่องแก้มเสร็จแล้ว บางท่านต้องวางยาสลบ แต่บางท่านแค่ฉีดยาชา ให้สาวๆพักผ่อนจนกระทั่งยาหมดฤทธิ์ ก่อนที่จะกลับบ้าน เพื่อป้องกันอาการแพ้ หรือ อาการแทรกซ้อนอื่นๆได้ ควรงดทาอาหารรสจัด แล้วไม่ควรดื่มแอลกฮอล์ของหมักดอง อาหารรสเค็มจัด ฆ่าเชื้อด้วยน้ำยาบวมปากหลังอาหารทุกมื้อ หลีกเลี่ยงการสัมผัสหรือเปิดแผลนอกจากนี้ยังจำเป็นต้องทานยาฆ่าเชื้อติดต่อกันจนหมดตามแพทย์สั่งช่วง 3 วันแรก ให้ประคบเย็นด้วยเจลประคบเย็น และอย่าลืมทานหยุนหนานไป๋เหยาที่แนะนำด้านบนต่อเนื่องจนหมดด้วยนะคะ พอวันที่ 4 ให้ประคบอุ่นวันละ3-4 ครั้งนะคะ ช่วงพักฟื้นจะต้องนอนหมอนสูงนะคะ

สำหรับน้องๆที่มีแพลนศัลยกรรม อยากสวยไว หายเร็วพักฟื้นน้อย ติดต่อ สอบถาม ร้าน Surgery Care ได้เลยค่ะ โทร 097-4475573 หรือแอดไลน์ @surgerycare (มี @ ด้วยนะคะ) และหากต้องการใช้ด่วนทางร้านมีบริการส่งแมสทั้ง ก.ท.ม.และปริมณฑล ค่าบริการคิดตามจริงค่ะ

ชลบุรี พิกัด หาดจอมเทียน มีบริการเรียกแมส ค่าบริการคิดตามจริงค่ะ

ไฟล์แนบ

116.8 KB · อ่าน: 0
ด้านบน ด้านล่าง