จมูก สวัสดีค่ะ รบกวนปรึกษาเรื่องรูจมูกไม่เท่ากันค่ะ

mangpor

สมาชิกใหม่
18 สิงหาคม 2014
เราเสริมจมูก ใส่กระดูกอ่อนที่ปลาย และตัดปีก + ทำตาพร้อมกัน มาได้ประมาน1เดือนแล้ว ตอนนี้ตาสวยดีค่ะ แต่ปัญหาคือรูจมูกของเรา ไม่เท่ากัน ต่างกันค่อนข้างเยอะ แต่ก่อนทำ ที่คลีนิคก็บอกเราแล้ว ว่ารูจมูกไม่เท่ากันนะ คือเพิ่งสังเกตุเห็นเมื่อตอนที่เค้าทักนั่นแหละ เพราะไม่เคยมีใครทักมาก่อนเลย แม้แต่เพื่อนหรือแฟนที่อยู่ด้วยกันทุกวัน คือไม่เท่ากันแต่ก็ใกล้เคียงค่ะ ดูไม่ค่อยแตกต่าง แต่ตอนนี้มันไม่เท่ากันค่อนข้างชัดเจนมาก มีคนทักหลายคนเลย จิตตกมากค่ะตอนนี้ ด้านที่คุณหมอเปิดรูคือด้านขวา เข้าใจว่าต้องใหญ่กว่า แต่ข้างซ้ายนี่เล็กมากๆเลยค่ะ และปีกจมูกด้านขวาจะโค้งๆ แต่ข้างซ้ายมันจะเรียบตรงลงมาเลยค่ะ (ไม่รู้พิมถูกไหม ลองดูจากภาพอ่ะค่ะ) ก่อนทำก็น่าจะเป็นอยู่แล้วค่ะ แต่พอตัดแล้ว ยิ่งทำให้ข้างซ้ายดูชัดขึ้นมากกว่าเดิม ......

ก่อนหน้านี้เราเคยขูดไบโอ และเสริมจมูก+ใส่กระดูกอ่อนที่ยันฮี แต่ไม่ได้ตัดปีกจมูกนะคะ แต่จมูกเราดูไม่โด่งเลย แล้วก็ดูบานด้วย คือเราก็เปนคนจมูกบานอยู่แล้วอ่ะค่ะ เลยตัดสินใจมาแก้พร้อมทำตาไปด้วยเลย ตอนนี้ผ่านมา1เดือนแล้วค่ะ ตาที่ทำโอเคเลย ทรงจมูกสำหรับเราก็ดูดีกว่าเดิมค่ะ แต่ตรงรูจมูกับปีกนี่สิ เครียด!! ถ้าอีกสัก2-3เดือนจะดูดีกว่านี้ไหมคะ เพราะเข้าไปคุยทางคลีนิคบอก รอ6เดือน ค่อยมาดูอีกที เพราะตอนนี้ยังยุบไม่หมด ยังดูไม่ออกและแก้ไขอะไรไม่ได้ ต้องรอ6เดือนไปแล้วค่ะ

เราไม่ซีเรียส เรื่องรูจมูกเล็กนะคะ แต่ที่นอยด์เพราะ มันไม่เท่ากันแบบชัดมาก ถ่ายรูปหน้าตรงแล้ว มันเห็นชัดเจนว่า รูจมูกข้างนึงสูง ข้างนึงต่ำอ่ะค่ะอยากรู้ว่า ถ้าครบ6เดือน ยังอยู่ในสภาพนี้ เราจะสามารถแก้ไขได้ยังไงบ้างคะ ต้องให้คุณหมอตัดปีกด้านขวาเพิ่มหรือเปล่า แล้วปีกด้านขวาโค้งๆ จะทำให้ราบเหมือนปีกด้านซ้ายได้ไหมคะ หรือทำให้ปีกซ้ายโค้งๆเหมือนปีกขวาได้ไหม คือเรามองตอนนี้ก็ยังบอกตัวเองไม่ได้เลย ว่าปีกด้านไหนสวยกว่ากัน มองด้านตรงด้านขวาดูดีกว่า แต่เวลามองด้านข้าง มองด้านซ้ายดูดีกว่าค่ะ ถามที่คลีนิค เค้าก็บอกว่าไม่สามารถบอกอะไรได้ค่ะต้องรออย่างเดียว ยังไงเราขอความรู้ จากเพื่อนๆหน่อยนะคะ ยิ่งมีคนทักยิ่งจิตตกค่ะ ....อยากหายเครียดค่ะ .... ขอบคุณล่วงหน้ามากนะคะ^^

+

ไฟล์แนบ

86.5 KB · อ่าน: 26
แก้ไขล่าสุดเมื่อ:

freshnight

Junior Member
Staff Member
30 สิงหาคม 2013
ต้องรอหลายๆเดือนครับ อาจจะ 6 เดือนอย่างที่หมอบอก

เพราะหากมีการแก้ไขขูดไบโอจะบวมค่อนข้างนาน ที่เราว่ายุบหมดแล้วจริงๆอาจจะยังไม่หมดก็ได้ครับ
ต้องรอยุบจริงๆ

ส่วนการแก้ไข หากไม่เท่ากันจริงๆก็ต้องแก้ไขตรงปีกจมูกนะครับ
แต่ ของเดิมก็ไม่เท่ากันอยู่แล้ว ปีกสองข้างไม่เหมือนกัน
หากแก้แค่ข้างเดียวก็จะยิ่งทำให้ดูแตกต่าง เหมือนกันเป๊ะได้ยาก

ความคิดเห็นส่วนตัว มองจากหน้าตรงก็ไม่เห็นความน่าเกลียดนะครับ
ไม่เท่ากัน ก็ไม่ได้น่าเกลียดมาก หากจะแก้ไขจริงๆก็รอไปก่อนครับ

ส่วนตัวปีกก็ไม่เท่ากัน ตัดแก้ไปแก้มา 3-4 ครั้ง ปัจจุบันก็ยังไม่เท่ากันอยู่ดี

สุดท้ายก็เลิกแก้ครับ ยิ่งแก้ยิ่งแผลเป็น

mangpor

สมาชิกใหม่
18 สิงหาคม 2014
ขอบคุณมากนะคะ จิงๆตอนแรกก็เครียดมากค่ะ เพราะตอนทำทางคลีนิคบอกจะปรับรูจมูกให้ใกล้เคียงกันมากขึ้น ทั้งที่ตอนแรกก็ไม่ได้แตกต่างกันมาก แต่พอทำออกมามันต่างกัน2เท่าได้เลย เราก็เลยเครียดค่ะ แต่ก็เข้าใจว่าปีกเราไม่เหมือนกัน พอเราไปตัดให้เล็กลง เลยดูแตกต่างกันชัดเจน แล้วก็ยังยุบไม่หมดด้วย เลยกะว่ารอดูให้ครบ3เดือนก่อน ค่อยคิดแนวทางแก้ไขต่อค่ะ

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:

freshnight

Junior Member
Staff Member
30 สิงหาคม 2013
ขอบคุณมากนะคะ จิงๆตอนแรกก็เครียดมากค่ะ เพราะตอนทำทางคลีนิคบอกจะปรับรูจมูกให้ใกล้เคียงกันมากขึ้น ทั้งที่ตอนแรกก็ไม่ได้แตกต่างกันมาก แต่พอทำออกมามันต่างกัน2เท่าได้เลย เราก็เลยเครียดค่ะ แต่ก็เข้าใจว่าปีกเราไม่เหมือนกัน พอเราไปตัดให้เล็กลง เลยดูแตกต่างกันชัดเจน แล้วก็ยังยุบไม่หมดด้วย เลยกะว่ารอดูให้ครบ3เดือนก่อน ค่อยคิดแนวทางแก้ไขต่อค่ะ

ใช่แล้วครับ รอก่อนดีกว่า นิดๆหน่อยๆก็ปล่อยไปเถอะครับ

ยิ่งทำบางทียิ่งไม่สวยครับ

ด้านบน ด้านล่าง