หมดหนทางจะลดน้ำหนัก สุดท้ายต้องพึ่งการผ่าตัดกระเพาะ!

Suisuimak

สมาชิกใหม่
27 พฤศจิกายน 2015
สวัสดีค่ะ ขอแนะนำตัวก่อน! เราชื่อ “เก๋” ค่ะ วันนี้เราจะมาแชร์ประสบการณ์ลดไซส์สาวร่างยักษ์ ให้ตัวเล็กลง สนใจกันแล้วใช่ม๊า มาเข้าเรื่องกันเลยเนอะ แรกเริ่มเดิมทีเนี้ยเราหนักถึง 80.5 กก. เลยค่ะ และก็พย๊ายาม พยายามหาทางลดน้ำหนักทุกทางที่ไม่ใช่การออกกำลังกาย 5555 ลุ่มหลงไปพึ่งยาลดความอ้วนอยู่พักนึง เรียกได้ว่าน้ำหนักไม่ลดแถมยังสุขภาพแย่กว่าเดิมด้วย โยโย่ น้ำหนักตีกลับทีน้องจะเป็นลมเลยค่ะคุณพี่!

พอน้ำหนักไม่ลด ผู้หญิงอย่างเรา ๆ ก็ยังไงล่ะคะ หมดความมั่นใจไปเลย แต่งตัวก็ยาก สุขภาพก็แย่ จะเดินจะเหินแต่ละทีมันลำบ๊าก ลำบาก คนน้ำหนักเยอะ ๆ น่าจะเข้าใจเนอะ แถมยังท้องผูก เหมือนแบบการกินยาดลความอ้วนมันทำให้ระบบเผาผลาญเรามันพังไปเลย จะลดด้วยตัวเองก็พูดตามตรงว่ายากมากเราค่อนข้างเหนื่อยง่าย แถมไม่มีเวลาดูแลเรื่องอาหารการกิน (ดูเป็นข้ออ้างรึเปล่านะ 555)

ภาพก่อนทำบอลลูนตัดกระเพาะ
จนมานั่งจับเข่าคุยกับน้องสาวว่าฉันไม่ไหวแล้วนะแก จะทำอะไรก็ลำบาก บุคลิกภายภายนอกก็ไม่โอเค คุยไปคุยมาน้องสาวก็แนะนำว่ามันมีการผ่าตัดลดขนาดกระเพาะนะ ทำให้เรากินได้น้อยลง จากนั้นก็หาข้อมูลให้ควั่กเลยค่ะ หา หา หา อยากได้คุณหมอที่เก่ง และราคาที่รับได้ ก็ไปเจอที่รัตตินันท์ คลินิก เราก็ไปเลยค่า ไม่กลัวอะไรแล้ว แบกร่างกลม ๆ ไปปรึกษาคุณหมอทันที หมอก็แนะนำว่า ในเคสของเราเนี้ย ทำแบบบอลลูนดีกว่าเพราะเราควบคุมเรื่องอาหารการกินไม่ค่อยได้ จิตใจอ่อนไหว กินระเบิดระเบ้อไปเลย หมอจะใส่บอลลูนลงไปในกระเพาะอาหารของเราเนี้ยแหละค่ะ (แค่คิดก็เสียวแล้วเนอะ 555) จะช่วยให้เราอิ่มเร็วขึ้น กินอาหารได้น้อยลง พอน้ำหนักลดลงตามที่ต้องการแล้วก็เอาบอลลูนออกได้เลย!

แล้วก็เรียกได้ว่าการใส่บอลลูนเนี้ยไม่ถือเป็นการผ่าตัดนะ วิธีทำคล้าย ๆ กับวิธีการส่องกล้องตรวจกระเพาะทั่ว ๆ พอเราทำเสร็จประมาณ 2 ชั่วโมง ก็กลับบ้านได้เลย

หลังเอาบอลลูนออก​

มาพูดถึงเรื่องความเปลี่ยนแปลงกันบ้าง.. หลังทำ 3 เดือน น้ำหนักน้องลดไป 10 กก. แหน่ะ เรื่อย ๆ มา 6 เดือนก็ลดไปถึง 17.5แล้วเราก็พยายามหันมาเปลี่ยนที่ตัวเองด้วย เพราะถ้าเอาบอลลูนออกจะได้เคยชินเป็นนิสัย ทั้งด้านการกินแล้วก็การออกกำลังกาย ตอนนี้น้ำหนักลดเหลือ 65.5 กก.แล้วค่ะ เราใส่บอลลูนอยู่ประมาณ 6 เดือน ก่อนจะไปเอาออก

ตอนนี้ก็มั่นอกมั่นใจมาก น้ำหนักหายไปเยอะเลย หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับหนุ่มสาวที่สนใจนะจ๊ะ

freshnight

Junior Member
Staff Member
30 สิงหาคม 2013
ขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์ครับ สู้ต่อไปนะครับ การออกกำลังกายนอกจากจะได้หุ่นที่ดีแล้ว ยังได้สุขภาพที่ดีอีกด้วยครับ

chanika043

สมาชิกโดดเด่น
22 กรกฎาคม 2017
เพิ่งเคยทราบว่ามีกรณีแบบนี้ด้วย
อยากถามว่าเท่าไหร่คะ

Pimonrat

1 มิถุนายน 2017
น่าสนใจจังทำแล้วปลอดภัยมั้ยคะ

yamazaki

1 มิถุนายน 2017
เอาบอลลูนออกแล้วเราจะกลับไปอ้วนเหมือนเดิมมั้ยค่ะ

ด้านบน ด้านล่าง