รีวิวศัลยกรรมขากรรไกร : เปลี่ยนอปป้าหน้ายาว เป็นอปป้าหน้าหล่อ ^-^

idhospital

สมาชิกโดดเด่น
8 กุมภาพันธ์ 2016

ก่อนผ่าตัด : สวัสดีครับทุกคนๆ ผมฮยองอุคนะครับ
ตอนเด็กผมมีปัญหาฟันครับ หมอฟันแถวบ้านผมก็เลยบอกว่า ให้จัดฟันแค่ฟันบนก็พอ
ตอนนั้นผมเพิ่งจะ 14 เอง พอผมจัดแค่ฟันบน ฟันบนของผมก็เลยเลื่อนเข้า ทำให้ฟันบนที่เคยครอปฟันล่าง กลายเป็นมาอยู่ตำแหน่งเดียวกัน ฟันผมเลยไม่สบกันเหมือนปกติ
พอผ่านมา 10 ปี กลับกลายเป็นว่าใบหน้าช่วงล่างของผม ค่อยๆยาวออกมาแบบนี้แหละครับ TT
ดังนั้นผมเลยตัดสินใจทำศัลยกรรมขากรรไกรครับ
รูปนี้คือรูปก่อนทำนะครับ เห็นมั้ยครับ ว่าหน้ายาวมาก หน้าสองฝั่งก็ไม่เท่ากันด้วยครับ

วันผ่าตัด : พอถึงวันผ่าตัด ผมตื่นเต้นมาก รีบไปโรงพยาบาลแต่เช้าเลยครับ ไปถึงก็เปลี่ยนชุด แล้วก็พบ คุณหมอ กับที่ปรึกษา แล้วหลังจากนั้น ก็ไปห้องผ่าตัดนอนรอ วิสัญญีแพทย์
แล้วความจำผมก็หายไปครับ 555555
ความรู้สึกเหมือนผ่านไปแค่ 5 นาทีเอง พอลืมตาขึ้นมา ก็ผ่าตัดเสร็จแล้ว
วันผ่าตัด ผมไม่ค่อยมีสติเลยครับ และก็มีไข้ด้วย มันเจ็บด้วยนะครับ แต่ไม่ถึงขั้นที่ทนไม่ได้
พยาบาลก็ใจดีมากครับ คอยปลุกผม บอกว่าห้ามหลับ ต้องเอาแก๊สยาสลบออกให้หมดก่อน แต่ว่า มันง่วงมากเลยครับ พอพยาบาลออกไปปุ๊ป ผมก็หลับปั๊บ 555555
วันแรกของผมก็ผ่านไปแบบนี้แหละครับ
พอตกดึก ก็ไม่มีอะไรมากนะครับ มีแค่เสมหะเยอะมาก ต้องเรียกพยาบาลเข้ามาดูดออกให้ทุก 1 ชั่วโมงเลยครับ แต่โดยรวมก็ถือว่าผ่านด้วยดีครับ ไม่มีอะไรเป็นพิเศษ

หลังผ่าตัด 1 สัปดาห์ : วันนี้ผมมีเข้าไปเช็คอัพ และก็รับการทรีทเม้นต์ลดอาการบวมครั้งแรกครับ!!
ผมรีบตื่นแต่เช้าอีกแล้วครับ 55555 ไปแผนกผิวหนังที่อยู่ใกล้ๆกับโรงพยาบาลครับ
ก็มีการนวดหน้าลดบวม รักษาด้วยแสงอินฟาเรด มาส์กหน้าลดบวม
หลังจากนั้น ก็เข้าไปพบคุณหมอที่โรงพยาบาลครับ
อย่างแรกเลยก็ตัดไหมครับ ไม่รู้สึกอะไรเลย คุณหมอบอกว่าหลังจากนี้ก็สามารถแปรงฟันได้
ใช้ยาสีฟันได้ และก็สอนวิธีทำความสะอาดเวเฟอร์ที่ถูกต้องให้ด้วยครับ
เคสผมถือว่าเป็นเคสที่บวมน้อยมากครับ ร้อยช้ำก็แทบไม่มี
นอกจากนั้นแล้ว ผมยังไม่มีอาการปวด หรือหายใจลำบาก
ก็เลยไม่มีอะไรที่ต้องดูแลพิเศษครับ

ผ่านมา 1 เดือนแล้ว ผมไปติดเหล็กจัดฟันมาครับ
และก็ไปเจอคุณหมอที่โรงพยาบาลมาด้วย
อย่างที่ทุกคนเห็นนะครับ หน้าผมยังบวมอยู่นิดๆ แต่ผมชอบตอนหน้าบวมนะครับ
เพราะปกติผมเป็นคนหน้าตอบ เนื้อหน้าน้อยมาก พอบวมๆแบบนี้เลยดูเด็กขึ้นด้วยครับ 555555

เผลอแป๊บเดียวก็ผ่านไป 2 เดือนแล้วนะครับ
ผมเพิ่งเข้าไปพบคุณหมอมาเมื่อไม่นานมานี้ ท่านบอกว่านี่ยังมีอาการบวมอยู่นะครับ
ตรงช่วงปากบนผมมันจะต้องดูยุบเข้าไปอีกนิดนึงครับ
และก็ตอนนี้นะครับ ฟันผมก็สบกันปกติแล้วครับ แต่ว่าพอคางล่างไม่ยื่นแล้ว ฟันบนก็ครอปฟันล่าง มันเลยทำให้รูปปากเปลี่ยนไป ผมก็ยังไม่ค่อยชินก็หน้าตัวเองนะครับเนี่ย ^^*

ถึงตอนนี้ หลายคนที่เห็นรูปก่อนทำเปรียบเทียบกับตอนนี้ก็คงรู้สึกตกใจใช่ไหมครับ
ผมเองก็ยังไม่ค่อยชินกับหน้าตัวเองเท่าไหร่เลยครับ 555555
และเรื่องทานอาหารก็ทานได้ปกติทุกอย่างแล้ว มีพวกปลาหมึก หรือพวกเนื้อแห้งเท่านั้น
ที่จะทานลำบากหน่อย แต่ถึงอย่างนั้น ก็ต้องหลีกเลี่ยงอาหารที่มีความเหนียวมากๆด้วยครับ

ตอนนี้ก็ผ่านมา 6 เดือนแล้วนะครับ ^^ อาการบวมของผมก็หายไปหมดแล้ว
และก็ไม่มีอะไรที่ต้องกังวล หรือ ระวังเป็นพิเศษครับ
ตอนนี้ก็เหลือแค่รอจัดฟันเสร็จ ทุกอย่างก็เรียบร้อยแล้วครับ
ก็มีแค่เวลานอนต้องใส่หนังยางที่ฟัน พอตื่นมาก็จะรู้สึกเมื่อยปากนิดนึง
ผมก็หวังว่าฟันจะเข้าที่และก็ได้ถอดที่จัดฟันออกเร็วๆครับ !!

---------------------------------------------------------------------------------------------

***ติดต่อปรึกษาสอบถามได้ที่***
LINE ID : @id_thailand

ภาษาไทย โทร : +82-2-3496-9784 (จ-ศ:7.00-16.00)
+66-2-117-9540 (จ-ศ:8.30-18.30)

เว็บไซต์:http://th.idhospital.com/

email : [email protected]

บล็อก:http://idhospitalthai.blogspot.kr/

instagram : https://www.instagram.com/idhospital_th/

ด้านบน ด้านล่าง