รีวิว เลเซอร์ CO2 เนื้องอกต่อมเหงื่อใต้ตา จ้า

is_joy_naka

Junior Member
13 กันยายน 2013
วันนี้มาด้วยเรื่อง เนื้องอกต่อมเหงื่อใต้ตาค่ะ
คือว่า เมื่อไม่กี่ปีมานี้ นินท์สังเกตุว่า ใต้ตาเรามีตุ่มๆสีขาว
มองผิวเผินเหมือนกับเป็นสิว เป็นต่อมไขมันใต้ตา
ทีแรกเสริจหาอากู๋ ก้อเข้าใจว่า เราเป็นต่อมไขมันใต้ตา
เหมือนสิวทั่วๆไป เพียงแต่มันจะไม่มีการอักเสบ หรือหัวหนองออกเหมือนสิวปกติ
แต่มันจะอยู่กะคุณไปถาวรตลอดชีวิต
บางคนเป็นน้อย บางคนเป็นมาก บางคนเป็นเม็ดเล็กๆ บางคนเป็นใหญ่มาก ( ขนาด 1 เซนติเมตรเรยทีเดียว เคยเห็นมาแล้ว )
บางทีก้อเป็นน้อยๆ แล้วเริ่มเป็นลามมากไปเรื่อยๆ รอบดวงตา ส่วนมากจะเป็นบริเวณใต้ตา เป็นส่วนใหญ่ค่ะ

ไม่เป็นอันตรายอะไร เพียงแต่ ความสวยงาม ไม่ต้องพูดถึง ยิ่งเป็นชัด ยิ่งไม่น่าดูเอาซะเลย
ส่วนใหญ่เป็นจากพันธุกรรมนะคะ (ฟังหมอว่ามา) แต่ในบ้านนินท์ ไม่มีใครเป็นเรย เอาในครอบครัวนะ
แต่ อา เป็นคนนึง

เมื่อเป็น วิธีการเยียวยา "เยียวยานะคะ ไม่ใช่รักษา เพราะมันไม่หายขาด" คือการใช้ เลเซอร์ CO2 ค่ะ
การใช้เลเซอร์ เป็นตัวช่วย ให้มันหายไปได้ แต่ไม่ถาวร กลับมาเป็นได้อีกเสมอ และอาจมีของใหม่ขึ้่นมาได้เสมอ
แล้วการใช้เลเซอร์ ก้อทำให้เกิดแผลด้วยนะคะ จะเล็กหรือใหญ่ ขึ้นอยู่กับต่อมที่เกิดค่ะ

อัตราค่ารักษา (อันนี้รักษาที่ รพ.ยันฮี) เริ่ม จุดแรก ที่ 1000 บาท จุดต่อๆไป จุดละ 250 บาท แล้วมากกว่า 30 จุด รู้สึกว่าจะอีกอัตรานะคะ ไม่แน่ใจราคานัก (ทำ มกรา/57)
ไม่ใช่แค่ รพ.หรอกที่ทำได้ ตามคลินิก อย่าง พรเกษม หรือสถาบันอื่นๆ ก้อน่าจะมี คือปกติ นินท์ไปรักษาสิวที่พรเกษมอยู่แล้ว เคยปรึกษาหมอแล้ว ถามราคา หมอก้อบอกต้องใช้ เลเซอร์ CO2 เนี่ยแหล่ะ ตอนนั้นถามราคา หมอก้อบอกเหมือนกันว่า ราคาเริ่มเม็ดละ 1000 นะ (ถ้าจำไม่ผิดนะคะ อย่างไรสอบถามคลินิกเองอีกที) ตอนนั้นคิดในใจว่า แพง เราเป็นหลายจุด ไม่เจอเข้าไปหลายพันหรอ? เรยไม่ได้ถามราคาต่อ แต่ก้อ"คิดว่า" จุดต่อๆไปน่าจะราคาลดหลั่นลงมาเหมือนของยันฮี
คือต้องบอกก่อน ที่ไป ยันฮี เพราะ อา น่ะค่ะ เค้าไปทำที่นั่น แล้วด้วยความที่สื่อสารกันผิด 555555+ เข้าใจว่าจุดละไม่กี่ร้อยบาท เรยไป สรุปก้อคือ
จุดแรก 1000 จุดที่ 2 ถึง ต่อไป ไม่เกินจุดที่ 30 คิดจุดละ 250 บาท (เรยคิดว่า พรเกษมคลินิก ก้อคงราคาเท่าๆกันแหล่ะ แต่เราเข้าใจผิดไปเอง 5555+)

ยาที่ได้มาควบคู่กันก้อคือ หลอดขี้ผึ้งค่ะ ซึ่งปกติสำหรับการทำเลเซอร์ CO2 นะ ได้มาแบบเดียวกันหมด (เคยทำ CO2 อุดตันหลุมสิว)
สรุปคราวนี้ นินท์ทำ 5 จุด ข้างขวา 2 จุด ข้างซ้าย 3 จุด จริงๆแล้วมีมากกว่านั้นนะ แต่เลือกเฉพาะที่จุดใหญ่ๆเห็นชัดๆค่ะ
รวมแล้วราคา+ขี้ผึ้ง ด้วยก้อราคา 21xx เนี่ย ค่ะ

is_joy_naka

รูปแรกนะคะ ก่อนทำค่ะ สังเกตุเห็นได้ ตุ่มสีขาวๆใต้ตาค่ะ มีทั้ง 2 ข้างเรย

is_joy_naka

is_joy_naka โพสต์ว่า:
รูปแรกนะคะ ก่อนทำค่ะ สังเกตุเห็นได้ ตุ่มสีขาวๆใต้ตาค่ะ มีทั้ง 2 ข้างเรย
??? รูปไม่ขึ้นอ่า???

is_joy_naka

รูป ทำเสร็็จวันแรกค่ะ ทายา (คิดว่าน่าจะขี้ผึ้งนะ) แล้วเอาเทปปิดกันน้ำไว้ก่อน ห้ามโดนน้ำหลังทำ 24 ชม.ค่ะ แล้วการดูแลหลังจากนั้น คือ ใช้น้ำเกลือชุบสำลี แล้วเช็ด ทำต่อเนื่องสัก 3 วัน ใช้น้ำเกลือป้องกัน การติดเชื้อ แล้วจากนั้น ล้างหน้าทาครีมได้ตามปกติ เลี่ยงการแต่งหน้าได้นานหน่อยก้อยิ่งดีนะคะ แต่จากคำแนะนำ เห็นว่า แต่งได้ แต่ปลอดภัยไว้ก่อน แถมเราไม่จำเป็นต้องแต่งหน้าอะไร ก้อยังไม่ทำค่ะ ขี้ผึ้งที่ได้ ก้อทาบ่อยๆค่ะ (ส่วนตัวแล้ว กลับมาเอายาแก้อักเสบของตัวเองกินด้วยค่ะ)

is_joy_naka

วันหลังจิมาลงรูปทยอยให้ดูนะคะ ว่า แผลเป็นไงบ้าง ดีขึ้นไม๊?

freshnight

Staff Member
30 สิงหาคม 2013
ทำสวยอีกแล้ว ว่าแต่ค่าเสียหายไม่แพงนะ รอติดตามความสวยนะจ๊ะ อยากเจอตัวเป็นๆมว๊ากกกกกกกก

is_joy_naka

หายไปนานมากกกกกกกกกก ติดงานด้วย ธุระส่วนตัวด้วย
มาลงรูปต่อดีกว่าครัช
ตอนนี้ผ่านมาเป็นเดือนและหล่ะ สรุปว่า จุดที่ทำน่ะ เป็นรอยสีออกคล้ำๆนะ
คงต้องอาศัยคอนซิลเลอร์ หรือไม่จะลองไปปรึกษาหมอที่รักษาเลเซอร์ดูว่า สามารถทำให้มันรอยจางลงได้ไม๊?
ไม่รุ้ว่าเพราะตากแดดรึป่าวด้วย? หรือรอยเป็นเลเซอร์อยู่แล้ว T^T

is_joy_naka

อันนี้แบบที่ แสงธรรมชาติเรย เห็นชัดไปนะ 55555555555+ ซวยแระ หาเรื่องทำจิงๆ 55555+

ด้านบน ด้านล่าง