ตา ทำตาสองชั้นที่โรงพยาบาลทั่วไปกับคลินิกศัลยกรรมต่างกันยังไง

peemai sarocha

สมาชิกโดดเด่น
คือเราเป็นคนหนังตาตกคะตั้งแต่เกิดแล้ว เหมือนตาปรือๆอ่ะคะ แต่เป็นแค่ข้างเดียวอีกข้างนึง2ชั้นปกติคะ

ทีนี้พอมีโอกาสตอนอายุ19 เลยไปหาหมอตาที่โรงพยาบาลแถวบ้าน เค้าส่งตัวเราไปที่รพ.วัดไร่ขิงคะ (ซึ่งเค้าบอกว่ารพ.นี้เก่งเรื่องตามาก)

หมอบอกว่าเกิดจากกล้ามเนื้อตาอ่อนแรง เค้าถามว่าเราอยากทำแบบไหน เราเลยบอกว่าอยากทำแบบสองชั้นหรือแค่ขอให้ปกติเท่ากับอีกข้างนึงก็พอ

แล้วเราก็ด้ายทำการผ่าตัด พอผ่านมาด้าย 8เดือน ชั้นตาเราก็ยังบวมอยุ่ แต่เราว่ารอยกรีดมันก็เหมือนกับหมอคลินิกศัลยกรรมทั่วไป

ทีนี้เรารุ้สึกว่ามันไม่ค่อยขึ้นเลย ขึ้นนิดเดียวแต่ก็ยังปรือๆอยู่ อยากสอบถามว่า

เราจะไปทำที่รพ.อีกที่ดีมั้ยคะ (รพ.สมุทรสาครคะ โรงพยาบาลทั่วไป) เพราะเราว่าคลินิกมันแพงไป แล้วอีกอย่างสว่นใหญ่หมอคลินิกจะให้เราทำ2ข้าง
แต่เราต้องการทำข้างเดียวอ่ะ ถ้าทำรพ.จะดีกว่ามั้ยคะ เพราะเราก็คิดว่าเป็นหมอตาเหมือนกัน ขอบคุนมากคะ

D

DavidMinho

Guest
ถ้าที่โรงพยาบาลเป็นแพทย์เฉพาะทาง คงไม่ต่างกันมากครับ
แต่ส่วนตัวคิดว่าทำที่คลินิก ที่หมอเชี่ยวชาญหรืออาจจะเคยเห็นผลงานมาบ้าง น่าจะดีกว่า อีกอย่าง คลินิกไม่ใหญ่เท่า รพ อาจจะได้รับการดูแลที่ดีกว่าครับ

freshnight

Junior Member
Staff Member
30 สิงหาคม 2013
ที่รพ. อาจจะมีเครื่องไม้เครื่องมือที่เยอะกว่า มีความพร้อมด้านบุคลากร

ส่วนคลินิกก็อาจจะด้อยกว่าตรงนี้ครับ

มาประเด็นเรื่องการศัลยกรรมตา เป็นการผ่าตัดเล็กมากครับ สมัยใหม่แทบจะไม่มีแผลเลยด้วยซ้ำ
ด้วยเทคนิคการเจาะเย็บเป็นจุด

เมื่อย้อนกลับไปจึงจะพบว่า รพ. กับคลินิก จึงไม่ค่อยมีผลต่างกันมากสำหรับการทำศัลยกรรมตา
ควรมองเรื่องประสบการณ์แพทย์ ความชำนาญ ตัวของแพทย์เป็นสำคัญครับ

Viin

25 ธันวาคม 2014
ไม่อยากให้มองว่า คลินิก หรือ โรงพยาบาล การรักษาหรือการทำศัลยกรรม มีความต่างกันนะคะ เพราะขึ้นอยู่กับความชำนาญของแพทย์ผู้ให้การรักษาแล้วบวกกับเครื่องไม่้เครื่องมือ สมัยนี้ ตามคลินิกที่มีการพัฒนางานก้อมีอุปกรณ์ครบครัน เผลอ มากกว่าโรงพยาบาลด้วยซ้ำค่ะ แต่นี่ก้อขึ้นอยู่กับความเชี่่ยวชาญของหมอ เป็นสำคัญเลยค่ะ

จริงๆ อยากแนะนำเรื่องแก้ตา นี่เราพาป้าเราไปทำที่ยศการคลินิก สาขาราชดำริ ค่ะกับหมอสมยศ คลินิกที่นี่ การบริการดีตั้งแต่พนักงานให้คำปรึกษาไปจนถึงหมอที่ดูแลเราเลยค่ะ แล้วหมอสมยศเก่งงานแก้ด้วยนะคะ ถ้าสนใจนี่ติดต่อสอบถามได้ที่เบอร์ 02-253-8901

Survival

ไม่ค่อยต่างหรอก อย่างเราก็ไปทำตาที่ lovely eye clinic มา หมอเค้าก็ตั้งใจทำมาก ทำตาออกมาได้ตามที่เราอยากได้เลย พักฟื้นไม่นานก็เรียบร้อยแล้ว ได้ตาสองชั้นสมใจ

ด้านบน ด้านล่าง