อยากผมสวย ไม่ยาก

tammygin888

สมาชิกโดดเด่น
12 สิงหาคม 2021
เชื่อมั้ยคะ แค่ผมสวยก็มีชัยไปกว่าครึ่งแล้วเนอะว่ามั้ย เพราะการมีผมสวยช่วยดึงดูดความสนใจ แถมยังช่วยสร้างความมั่นใจให้ตัวเองอีกด้วย เราเลยนำเคล็ดผมสวยที่ทำได้ง่ายๆ ทุกวันเพื่อการมีผมที่นุ่มสลวยไร้ที่ติ จะมีอะไรบ้าง มาดูกันค่ะ

1. เซรั่มบำรุงผมต้องอย่าให้ขาด
เป็นการเติมสารอาหารเข้าเส้นผมของเรา ช่วยฟื้นฟูผมที่แห้งแตกปลายให้กลับมานุ่มสลวย มีน้ำหนัก ไม่แตกปลาย คุณสามารถใช้เซรั่มบำรุงผมได้ทั้งตอนแห้งและตอนเปียก โดยเทลงฝ่ามือแล้วค่อยๆ ลูกลงไปตั้งแต่ส่วนกลางจรดจนปลายผม โดยเลือกใช้สูตรที่ถูกกับเส้นผมของเราเพื่อให้เส้นผมเรียงเส้นสวยและเงางามตลอดเวลา

1. ผมไม่แห้งอย่าเข้านอนเด็ดขาด
ผมเปียกๆ เป็นช่วงที่ผมอ่อนแอมากที่สุดและมีโอกาสเกิดการหลุดร่วงได้ง่าย และความชื้นที่สั่งสมบนบริเวณหนังศีรษะ ก็อาจจะทำให้เกิดการอักเสบ แสบ คัน บริเวณบนหนังหัวได้ แถมจะกลายเป็นมีรังแคบนหนังศีรษะไปอีก

1. อย่าหนีบผมตอนที่ยังเปียก
เป็นเหตุให้เส้นผมของเราแห้งและกรอบง่ายกว่าปกติ ดังนั้นเพื่อลดปัญหานี้ควรเป่าผมให้แห้งก่อนหนีบผม หรือใช้น้ำมันบำรุงผมชโลมก่อนหนีบเพื่อให้ผมภายหลังการหนีบเงางามและมีน้ำหนักมากยิ่งขึ้น

1. อย่าปล่อยให้ผมมันเหนอะหนะ
ปัญหาผมมันเกิดได้หลายสาเหตุ อาจเป็นจากฮอร์โมนในร่างกาย หรือการที่เราดูแลความสะอาดบนหนังศีรษะไม่เพียงพอ เมื่อเรามีเส้นผมมันมากๆ ถ้าผมมานี้ก็จะดูดสิ่งสกปรกเข้ามาในหนังศีรษะจนทำให้เกิดปัญหาผมร่วงผมบาง ส่งผลต่อรากผม ทำให้เส้นผมอ่อนแอ ดูไม่เฮลท์ตี้

1. นวดๆ หัวก็ช่วยเรื่องผมนะ
เพราะการนวดจะช่วยทำให้เลือดลมไหลเวียนไปเลี้ยงรากผมให้ดีขึ้น ทำให้สุขภาพผมแข็งแรงมากขึ้น สามารถทำได้ทุกวันก่อนนอน แต่อย่านวดแรงจนเกินไปนะ แค่ปลายนิ้วกดลงไปนิดหน่อยแล้วคลึงๆ ก็พอ

6. ผมมันต้องจัดการ
ปัญหาผมมันเกิดได้หลายสาเหตุ อาจเป็นจากฮอร์โมนในร่างกาย หรือการที่เราดูแลความสะอาดบนหนังศีรษะไม่เพียงพอ เมื่อเรามีเส้นผมมันมากๆ ถ้าผมมานี้ก็จะดูดสิ่งสกปรกเข้ามาในหนังศีรษะจนทำให้เกิดปัญหาผมร่วงผมบาง ส่งผลต่อรากผม ทำให้เส้นผมอ่อนแอ ดูไม่เฮลท์ตี้

เป็นยังไงบ้างกับเคล็ดลับดูแลผมสวยในแบบต่างๆ เพราะในทุกวันนี้ มีมลพิษอยู่มากมายอยู่รอบตัวเต็มไปหมดเรา รวมถึงความเครียดจากการทำงานแต่ละวัน จึงต้องดูแลให้มากขึ้นกว่าเดิมในทุกๆ ด้าน รวมถึงการดูแลเส้นผมของเราด้วยเช่นกันนะคะ

ด้านบน ด้านล่าง