ไม่อยากผมมันวันนี้เรามีคำตอบ

tammygin888

สมาชิกโดดเด่น
12 สิงหาคม 2021
วิธีดูแลผมไม่ให้ผมมันนั้นเป็นเรื่องง่าย หากคุณทำได้ ผมของคุณก็จะไม่ลีบแบนอีกต่อไป วันนี้เราจะมาดูวิธีขจัดปัญหาผมมันแบบง่ายๆ กันดีกว่าค่ะ

1. หมั่นหมักผมด้วยสูตรหมักผมแก้ผมมัน
หลายคนเข้าใจผิดว่าการหมักผมนั้นจะทำให้ผมมันยิ่งขึ้น แต่แท้จริงแล้วหากคุณหมักผมด้วยสูตรหมักผมที่ไม่ทำให้ผมมันอย่างเป็นประจำโดยการเติมอาหารผมนั้น จะทำให้ผมของคุณนั้นกลับมานุ่มลื่น ไม่ลีบแบนอีกต่อไป โดยการหมักผมให้ผมไม่มันนั้นคุณจะต้องใช้น้ำมะนาวคั้นสด และไข่ขาว โดยหมัก 30 นาที เดือนละ 2 ครั้ง และทำอย่างเป็นประจำด้วยนะคะ

2. สภาวะอากาศนั้นก็สำคัญไม่แพ้กัน
แน่นอนว่าสิ่งสำคัญที่ทำให้ผมมันนั้นก็คือต่อมผลิตไขมันที่หนังศีรษะ หลักการง่ายๆเลยก็คือ ถ้าไม่อยู่ในสภาวะที่มีอากาศร้อน ต่อมผลิตไขมันนั้นก็จะไม่สร้างไขมันออกมา ดังนั้นหากคุณมีผมมัน คุณก็ต้องหลีกเลี่ยงการอยู่ในสภาวะอากาศร้อน

3. งดหวีผม หรือแปรงผมบ่อยๆ
หากคุณเป็นคนที่กลัวผมชี้ฟู แล้วชอบหวีผม หรือเสยผมบ่อยๆ แน่นอนว่าการสางผมบ่อยๆนั้น จะทำให้ผมมันง่ายขึ้น เพราะว่า การสางผมนั้นเป็นการกระตุ้นหนังศีรษะให้ผลิตน้ำมันออกมามากยิ่งขึ้น โดยคุณแค่แปรงผม ในตอนเช้า ไม่จำเป็นต้องแปรงผมระหว่างวันบ่อยๆ

ด้านบน ด้านล่าง