โครงหน้า ริวิวพลีชีพ ศัลยกรรมเกาหลีครั้งแรก ทำโครงหน้า แก้จมูก ฉีดไขมัน ที่โรงพยาบาลกิริน

khanompang

สมาชิกโดดเด่น
อันยองงงงงงงง สวัสดีค่ะ วันนี้เราจะมาเล่าเรื่องประสบการ์ณศัลยกรรมที่เกาหลี ให้ฟังกันอย่างละเอียดยิบเลย
ว่าเป็นยังไงบ้าง ครั้งนี้เรา ทำเยอะมากจริงๆ แทบ จะเปลี่ยนหน้าเลยก็ว่าได้

ก่อนอื่นเลยต้องบอกว่าเราไม่เคยเขียนรีวิวมาก่อน ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยนะคะ:cry:

เราเป็นคนที่หน้ายาวแถมเป็นคนที่โหนกแก้มใหญ่มาก อีกทั้ง จมูก ที่เคยทำมา ยังเป็นสันมากจนเกินไป ทำให้ดูไม่เป็นธรรมชาติอีกด้วยเราก็เลย ตัดสินใจที่จะไปทำศัลยกรรมที่เกาหลี

หลังจากหาข้อมูลอยู่นานมาก ไม่ว่าจะทั้งไทย และ ต่างประเทศ

สุดท้ายเราก็ลองที่จะไลน์ไป ปรึกษากับคุณหมอเกาหลีดู

หลังจากปรึกษาทางไลน์กันเรียบร้อยแล้วเราก็ขอดูรีวิวต่างๆ

แล้วก็เลยตัดสินใจทำกับรพ.กิรินค่ะ

คุณหมอที่ทำให้เราเเป็น คุณหมอชื่อ อีซึงรยง เจ้าของรพ.กิริน (Girin Plasticsurgery) ซึ่งเป็นคุณหมอผู้เชี่ยวชาญด้วยปรับรูปหน้าโดยเฉพาะเลย

เราจะข้ามการเดินทางไปถึงตอนที่เข้าปรึกษากับคุณหมอที่เกาหลีเลยนะคะ

พอมาถึงรพ. อันดับแรกเลย เราก็ต้องเข้าตรวจร่างกายก่อนค่ะ

เพราะว่าเราจะทำศัลยกรรมกันพรุ่งนี้แล้ว ตื่นเต้นมากๆเลย

รายละเอียดการตรวจร่างกายก็จะมี ตรวจเลือด ตรวจปัสสาวะ ตรวจอัตราการเต้นของหัวใจ และสแกนโครงหน้า

ผ่านเครื่อง X ray CT Scan เพื่อให้เห็นกระดูกโครงหน้า และ จมูก ว่า เราเคยทำอะไรกับจมูกมาบ้างค่ะ

เพื่อความปลอดภัย ก่อนเข้ารับการผ่าตัดกันค่ะ

หลังจากนั้นก็จะเข้าไปปรึกษาและพบกับคุณหมอ

คุณหมอเจ้าของรพ.น่ารักมากกกกกกกกกกกก เป็นกันเองมาก พนักงานในรพ.ก็บริการดีค่ะ รพ.สะอาดมาก

และระหว่างที่ปรึกษาก็จะมีน้องล่ามคอยแปลภาษาให้ตลอดเลย มีอะไรไม่เข้าใจ หรือสงสัยอะไร ก็คอยอธิบายให้ฟัง น่ารักมากๆ เลยค่ะ

ใครที่กังวลเรื่องภาษา กลัวจะสื่อสารกันไม่รู้เรื่อง ไม่ต้องกลัวนะคะ เพราะว่าที่นี่จะมีล่ามประจำรพ. อยู่ :h::h:

สรุปรายการที่เราต้องทำนะคะ :inlove:

1.ลดโหนกแก้มเพราะเป็นคนที่โหนกแก้มสูง

2.วีไลน์ เราเป็นคนที่หน้ายาวมากเลยอยากทำให้หน้าสั้นลงค่ะ

3.แก้จมูก เนื่องจากทำมาจากไทยแล้ว ไม่เป็นธรรมชาติ

4. ฉีดไขมันทั่วหน้า

อันนี้เป็นรูปก่อนผ่าตัด พอดีเราไม่ได้ทันถ่ายไว้ เลยขอจากทางน้องล่ามที่รพ.มาค่ะ

โหนกแก้มใหญ่มาก 555+ หน้าก็ยาว โอ้ยยยยยยยย :banghead::banghead:

:clap:เรามาดูภาพหลังจากทำเสร็จวันแรก:clap:

อย่าเพิ่งตกใจกันนะคะ

เนื่องจากเราทำศัลยกรรมโครงหน้า 3 ส่วน คืนแรกเรานอนที่รพ.ค่ะ

แต่ระหว่างที่นอนที่รพ. ไม่ต้องกลัวนะคะ ว่าเราจะนอนคนเดียว

มีพยาบาลคอยนอนเฝ้าอยู่ แวะมาดูอาการ ฉีดยาอยู่ตลอดเลยค่ะ

วันที่ 1 หลังจากออกจากรพ.แล้ว

อาการบวมเริ่มมาแล้ว แต่ถ้าเทียบกันกับคนอื่นเราบวมน้อยมากๆเลย

คนอื่นนี่ บวมทั้งหน้า จนถึงปากเลย ในรูปดูเหมือนจะเจ็บใช่ไหมคะ แต่จริงๆ ไม่เจ็บเลย แค่จะรู้สึกตึงๆใบหน้า และ ปาก

แล้วก็ลำบากเวลาทานข้าว เพราะว่าวันแรก

วันที่ 3

ตอนนี้อาการบวมเริ่มลดลงแล้วค่ะ ที่นี่ทำศัลยกรรมบวมน้อยมากๆเลย แต่ปากยังมีอาการบวมอยู่ ตอนนี้หายใจทางจมูกได้แล้ว โล่งมากๆเลย เพราะว่าเอาสำลีที่อุดรูจมูกออกแล้วค่ะ แต่ก็ยังต้องทานอาหารอ่อนๆ เหมือนเดิม เรื่องอาหารเราแนะนำว่า ให้พกโจ๊ก สำเร็จรูป มาจากไทยดีกว่านะคะ เผื่อว่าอาหารที่นี่ไม่ถูกปาก เราพกมาเยอะเลย รอบนี้ เลย รอดตัวไปค่ะ เพราะว่าโจ๊กที่นี่รสชาติ จืดมากๆ แทบทานไม่ได้เลย

วันที่ 5

อาการบวมลดลงเยอะมากๆแล้ว แต่ว่ายังมีอาการช้ำ เขียวอยู่เล็กน้อย จริงๆ เราเริ่มออกไปข้างนอกตั้งที่ วันที่ 3 แล้ว เพราะว่าน้องล่ามบอกว่า ให้เดินออกกำลังกายเยอะๆ ยิ่งนอนยิ่งบวมค่ะ

วันที่ 7

วันนี้ดูดีขึ้น หน้ายังบวมอยู่นิดหน่อย แต่ว่าจมูกเริ่มเห็นเป็นทรงขึ้นมาบ้างแล้ว

วันที่ 16

หน้ายุบบวมจนเริ่มเกือบหายเป็นปกติแล้ว ไลน์โครงหน้าเริ่มเห็นชัด จมูกเริ่มเข้าที่มากขึ้นแล้วค่ะ จะเห็นได้ว่าหน้าสั้นลง อย่างที่ต้องการเลย

ภาพ 1 เดือน

หลังจากรอมานานมากๆๆ เริ่มเห็นว่าหน้ามีมิติมากขึ้น จากที่หน้ายาวก็สั้นลง จมูกเป็นทรงสโลป ฐานที่เคยกว้างก็เล็กลงทำให้ใบหน้าดูเด็กลงขึ้นเยอะเลยค่ะ สวยขึ้นเยอะเลยใช่ไหมคะ

สุดท้ายนี้อยากแนะนำคนที่สนใจทำศัลยกรรมเกาหลีนะคะ จะบอกว่า ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่ทุกคนคิดเลย

และการเลือกสถานที่ก็เป็นสิ่งจำเป็นเพราะว่าเราต้องคำนึงถึง ความปลอดภัยของตัวเราเองก่อน รวมทั้งประสบการณ์ของคุณหมอด้วยค่ะ

ไว้ ครบ 3 เดือน เราจะมารีวิวให้ทุกคนดูกันอีกค่ะ

ยังไงฝากติดตามกันด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

ช่องทางสำหรับการติดต่อ รพ นะคะ

เฟสบุ๊ค : โรงพยาบาลศัลยกรรมกิริน Girin Plastic Surgery

IG : Girin_thai

LINE ID : Girinps

ด้านบน ด้านล่าง