จริงไหมที่กินยาคุมนานๆ แล้วจะอ้วนขึ้น

KAYost

สมาชิกโดดเด่น
15 พฤศจิกายน 2014
ตอนนี้กินยาคุมไปได้ 2 อาทิตย์ แล้วค่ะ แต่อยากทราบว่าถ้าเรากินยาคุมยี่ห้อเดิมๆ เป็นเวลานานๆ (1-3 ปี) ผลข้างเคียงต่างๆ มันจะเพิ่มขึ้นด้วยไหมคะ ส่วนตัวเรากลัวมากพวกเรื่องน้ำหนักตัวที่มันจะขึ้นเยอะเกินไปกลัวจะลดลงลำบากค่ะ

namfonka

12 ธันวาคม 2014
เราว่าไม่น่าปกติละล่ะถ้ามาติดต่อกันหลายๆวันแบบนี้อาการไม่น่าไว้ใจอย่างยิ่งเลยค่ะ แนะนำให้ไปคุยกับเภสัชก่อนก็ได้ แต่คิดว่าจะเกิดจากฮอร์โมนในร่างกายนี่แหละที่ไม่คงที่หรืออะไรสักอย่าง

singza

12 ธันวาคม 2014
ไม่รู้ว่าจขกท.รู้จักยาที่ชื่อเมโลเดียไหมงะ เราเคยกินอยู่ค่ะ สมัยเรียนมหาลัย จำได้คือกินอยู่ระยะนึงเลยค่ะ ผลคือดีอยู่นะสิวที่ขึ้นตอนมีประจำเดือนหาย หน้าก็มันน้อยลงมากๆ ค่ะ ส่วนเรื่องน้ำหนักหายห่วงค่ะเท่าเดิมเลย

KAYost

15 พฤศจิกายน 2014
ไม่รู้ว่าจขกท.รู้จักยาที่ชื่อเมโลเดียไหมงะ เราเคยกินอยู่ค่ะ สมัยเรียนมหาลัย จำได้คือกินอยู่ระยะนึงเลยค่ะ ผลคือดีอยู่นะสิวที่ขึ้นตอนมีประจำเดือนหาย หน้าก็มันน้อยลงมากๆ ค่ะ ส่วนเรื่องน้ำหนักหายห่วงค่ะเท่าเดิมเลย

ขอโทษนะคะเราลองไปหาข้อมูลมาไม่รู้ว่าใช่ตัวเมโลเดียกล่องนี้ไหมคะ ปล.ยืมภาพมาจาก zheza

thangmo

เดี๋ยวนี้มียาคุมหลายตัวเขาปรับสูตรหมดแล้วจ้า เราเคยไปถามร้านยาแถวบ้านเขาบอกว่าคนกินเพื่อจุดประสงค์อื่นมากกว่าป้องกันการท้องซะอีก เช่น รักษาสิว รักษาอาการ pms ปรับรอบเดือนให้มาเป็นเวลามากขึ้น อะไรอย่างงี้คือตอนนั้นคือเปิดโลกมากไม่เคยรู้มาก่อนเลย OMG !!

poppyde

ง่ายๆ เลย คือถ้ากลัวอ้วนก็ไปร้านยาแล้วถามว่ามีตัวไหนแนะนำบ้าง อยากได้แบบกินแล้วไม่บวมน้ำ แล้วก็ลองหาข้อมูลเพิ่มว่ามันดีไหม ปล.เราทำบ่อยมากเวลาไปซื้อของ 555

ด้านบน ด้านล่าง