จมูก ติดเชื้อรึเปล่าครับแบบนี้

channiefu

สมาชิกโดดเด่น
25 พฤษภาคม 2015
ผมเสริมจมูกมาได้11วันละครับพร้อมตัดปีก แผลตัดปีกโอเคดีครับไม่มีปัญหาอะไร แต่พอเข้าวันที่8 หน้าผมลอกรวมถึงบริเวณจมูกลอก ผมเลยดึงหนังที่ลอกบางส่วนตรงจมูกและตรงปลายจมูกออก ทำให้วันรุ่นขึ้นเกิดเป็นรอยดำๆตรงปลายตามภาพ แต่ไม่มีอาการเจ็บหรือปวดบวมอะไรเลยนะครับ ละยังเป็นรอยดำจนถึงปัจจุบันนี้ ผมได้กลับไปหาหมอแล้ว หมอบอกว่ส50/50 อาจจะเป็นเลือดออกเฉพาะจุดไม่ก็ติดเชื้อ จึงให้ยาแก้อักเสบชุดใหม่ทั้งหมดรวมถึงให้เข้ามาฉีดยาที่คลินิกต่อเนื่อง 3วัน
ถ้ายังไม่ดีขึ้นหมอบอกอาจจะให้ถอดจมูกเพื่อความปลอดภัย ผมกังวลมากเลยครับตอนนี้
อุตส่าผ่านมาได้11วันแล้ว ก่อนหน้าไม่มีรอยไม่บวมไม่อักเสบหรือช้ำอะไรเลย หลังตัดไหมหมอก็บอกให้ล้างหน้าสระผมได้ตามปกติผมก็ทำนะ ในรูจมูกผมก็เช็คแล้วไม่มีน้ำเหลืองหรืออะไรไหลเลย ไม่เจ็บแผล ที่ผ่านมาผมมีแค่ลอกหนังตรงจมูกออกเบาๆอย่างเดียวถึงกับขนาดเป็นรอยหรือเลือดออกใต้ผิวหนังได้ขนาดนี้เลยหรอครับ กังวลละเครียดมากๆ เพราะผมต้องทำงานอีกไม่กี่วันแล้ว ถ้าถอดจมูกเวลาพักฟื้นก็ไม่มี ละใช้ยาอะไรได้บ้างครับทาตรงรอยนี้ถ้ามันไม่ได้ติดเชื้อจริงๆ

ไฟล์แนบ

15.6 KB · อ่าน: 9
    15.1 KB · อ่าน: 10
    21.4 KB · อ่าน: 10
    35.8 KB · อ่าน: 9

freshnight

Junior Member
Staff Member
30 สิงหาคม 2013
การอักเสบ ต้องเฝ้าระมัดระวังตามหมอบอกครับ

ส่วนตัวดูจากภาพแล้วเรารู้สึกว่าเนื้อตรงนั้นไปยุบเข้าไปนิดหน่อย

เหมือนซิลิโคนมันเว้า พอเนื้อมันแนบไปก็เลยทำให้เห็นเป็นร่อง

ส่วนการอักเสบ หากร่างกายไม่ไหวจริงๆ ก็ต้องถอดครับ

แล้วค่อยทำใหม่ดีกว่า

แต่ดูแล้วน่าจะรอดแล้วนะครับ

Valen_tino

สมาชิกโดดเด่น
1 มิถุนายน 2017
แนะนำหมอดา we clinic ค่ะปรึกษาฟรีนะ

ด้านบน ด้านล่าง