สุนัขกัดปาก เป็นแผลเหวอะ แต่ศัลยกรรมแล้วแผลเล็กแทบไม่มีรอยแผลเป็น

yuriyuri1122

สมาชิกโดดเด่น
สวัสดีค่ะ ดิฉันชื่ออัจฉรา ค่ะ เป็นคนหนึ่งที่รักสุนัขมาก เลี้ยงและดูแลเป็นอย่างดี จนกระทั่งเหตุที่ไม่คาดคิดได้เกิดขึ้น วันนั้นสุนัขของฉันกำลังแย่งอาหารกับสุนัขอีกตัวอยู่ ฉันจึงไปแยกสุนัขตัวนั้นออกมา และเอามากอด โดยเอาหน้าตัวเองไปซบกับหน้าของมัน ด้วยอารมณ์ที่ร้ายนั้นมันกัดเข้าที่ปากเป็นแผลเหวอะน่ากลัวมาก จึงตัดสินใจมาหาหมอที่โรงพยาบาลบางมด คุณหมอทำการฉีดยาชาบริเวณแผลให้ และเย็บตกแต่งแผล ใช้เวลาประมาณ 30 นาที พร้อมทั้งฉีดยากันสุนัขบ้า และบาดทะยักให้ หลังผ่าตัดเสร็จก็กลับบ้านได้ค่ะ

โดยคุณหมอที่เย็บตกแต่งแผลให้คือ คุณหมอธนัญชัยค่ะ ตอนแรกที่เห็นแผลตัวเองบอกเลยว่ายังไงก็ไม่สามารถกลับมาเป็นปกติได้ เพราะแผลเหวอะน่ากลัวมาก แต่คุณหมอก็ทำให้แผลที่กลัวนั้นกลับมาปกติได้ ขอบคุณคุณหมอมากๆ ค่ะ เหมือนได้ชีวิตใหม่กลับมา เกือบได้เป็นคนพิการปากแหว่งไปแล้ว

ฝากถึงผู้ที่เลี้ยงสุนัขด้วยนะคะ ขอให้ระมัดระวัง ถึงแม้ว่าเราจะเลี้ยงดูด้วยความใกล้ชิดแค่ไหนก็ตาม แต่ในบางครั้งเราไม่สามารถรับรู้ถึงอารมณ์ของสัตว์เลี้ยงได้ และควรพาสัตว์เลี้ยงของท่านไปฉีดยากันพิษสุนัขบ้า ตามระยะเวลาและดูแลเอาใจใส่ด้วยความรักและความระมัดระวังด้วยค่ะ

ด้านบน ด้านล่าง