1. Jemma PJ

Jemma PJ สมาชิกโดดเด่น

รีวิวศัลยกรรมที่ประเทศเกาหลี ทุบโหนก+ตัดกราม+ตกแต่งกระดูกคาง แบบละเอียดยิบ

หัวข้อกระทู้ ใน 'รีวิวศัลยกรรม' เริ่มโพสต์โดย Jemma PJ, 1 เมษายน 2016.

[​IMG] [​IMG]

สวัสดีค่ะ วันนี้เจ๋งจะมาแชร์ประสบการณ์ศัลยกรรมที่เกาหลีที่เจ๋งได้ไปทำมานะคะ

( ก่อนหน้านี้เจ๋งได้สร้างเพจในfacebookและเขียนเล่าประสบการณ์สดๆลงในเพจมาสักพักแล้วนะคะ เนื้อหาด้านล่างจะคล้ายๆกับไดอารี่ที่เล่าเรื่องราวเจ๋งได้ไปทำมานะคะ)

สนใจปรึกษาศัลยกรรมเกาหลีใต้inboxมาได้เลยนะคะ www.facebook.com/pjbeautyjourney/
    หรือไลน์คุยกันได้ที่ LineID - @pjbeautyjourney (มี@ด้วยนะคะ)

สำหรับโครงหน้าของเจ๋งก่อนที่จะไปทำ เจ๋งเป็นคนไม่ค่อยมั่นใจหน้าด้านข้างเท่าไร เพราะว่ากรามของเจ๋งเหลี่ยม

เวลาถ่ายรูปก็ต้องคอยเอาผมมาปิด ความจริงแล้วเจ๋งก็ Botox อยู่ตลอดนะคะ แต่มันยังไม่ตอบโจทย์ เจ๋งอยากให้หน้าตัวเองเรียวกว่านี้ พูดตรงๆก็คือชอบหน้าV อะคะ

( หลายๆคนอาจจะคิดว่าหน้าก่อนทำของเจ๋งจริงๆแล้วไม่ได้บานหรือใหญ่จนรับไม่ได้ แต่ตัวเจ๋งเองเวลาส่องกระจกมองตัวเองหรือเวลาถ่ายรูปเจ๋งจะไม่ค่อยมั่นใจ บวกกับส่วนตัวเจ๋งชอบคนที่หน้าวีเชฟด้วย )

แล้วพอมาวิเคราะห์หน้าตัวเองจริงๆแล้ว ปัญหามันไม่ใช่ที่กล้ามเนื้อ แต่เป็นที่กระดูก!!! เจ๋งก็เลยเริ่มศึกษาหาข้อมูลว่าจะทำยังไงกับตรงนี้ได้บ้าง ก็เลยตัดสินใจว่า เจ๋งจะต้องตัดกรามโรงพยาบาลที่เจ๋งตัดสินใจมาทำคือ TL Plastic Surgery ค่ะ

พอมีโอกาสได้ไปเที่ยวที่เกาหลี เจ๋งก็เลยได้ไปปรึกษากับทางโรงพยาบาลและคุณหมอมาค่ะ

สิ่งที่คุณหมอแนะนำมาคือ นอกจากการตัดกรามแล้ว เจ๋งควรจะต้อง ทุบโหนก และตกแต่งกระดูกคางด้วย เพื่อให้ผลลัพธ์ โครงหน้าแต่ละส่วนออกมารับและเข้ากัน

หลังจากนี้เป็นไดอารี่ที่เจ๋งเขียนสดๆระหว่างที่เจ๋งได้เดินทางไปทำจนถึงกลับมาเลยนะคะ

วันที่เจ๋งถึงเกาหลีทางโรงพยาลก็ส่งรถมารับถึงสนามบินเลยค่ะ

นั่งรถเข้าตัวโซลก็จะใช้เวลาโดยประมาณ 1 ชั่วโมงค่ะ

วันที่ขึ้นเขียง ก็มีรถตู้จากทาง TL มารับเจ๋งที่โรงแรมค่ะ เพื่อที่จะไปคอนเซาท์กันอีกรอบก่อนที่จะทำการผ่าตัดต่อเลย

ต้องขอบอกก่อนนะคะว่าจริงๆแล้วตอนที่เจ๋งได้มาปรึกษา เจ๋งได้ตรวจร่างกายไปแล้ว วันนี้ทุกอย่างเลยจะรวดเร็วเพราะเจ๋งตรวจร่างกายและทำ CT SCAN ไว้ล่วงหน้าหมดแล้ว(ตรวจร่างกายมีอะไรบ้างหรอคะ- ก็จะมี ตรวจเลือด ตรวจปัสสาวะ ตรวจคลื่นการเต้นของหัวใจ แล้วก้อทำ CT SCANใบหน้า แล้วก็ตรงหน้าอกด้วยค่ะ )

พอไปถึงโรงพยาบาลก็มีคนดูแลเราพร้อมกับล่ามไทยของTLมารอต้อนรับอยู่เลยค่ะ( ที่ TL จะมีหมอเชียวชาญด้าน Facial Contouring อยู่2ท่านค่ะ คนที่เจ๋งจะผ่าตัดด้วยคือDR.KIMคะ ) ผ่านไปประมาณ20นาทีได้ คุณหมอก็มาค่ะ (แต่ตอนนั้นบอกเลยค่า จิตใจไม่อยู่กับเนื้อกับตัวแล้วนะจ๊ะ ตื่นเต้ลลลล 555+ ) คุณหมอก็คอนเซาท์คุยกับเรากับอีกรอบว่าเราอยากทำอะไรบ้าง อยากให้มันออกมาประมาณไหน ก็จะมีการเปิดรูปเรฟเฟอเรนส์กันดูกรุบกริบนะคะ ( ต้องทำการบ้านหน้าแบบที่อยากได้มาด้วย ) ที่เจ๋งทำก้อจะมี 3D Zygoma Reduction (ทุบโหนก) Long Curved Square Jaw Reduction (ตัดกราม) แล้วก็บวกกับเหลาๆคางนิดนึง T-osteotomy เป็นการตกแต่งกระดูกคางให้ได้รูปมากขึ้นค่ะ ทีนี้คุณหมอก็จะดูรูป CT SCAN และอธิบายขั้นตอนว่าทั้งหมดเค้าจะทำกันยังไงบ้าง วิธีการเป็นยังไง ส่วนตัวเจ๋งเองคือศึกษามาแล้วประมาณนึงเลยเข้าใจได้ไม่ยากค่ะ

หลังจากคุยกันปรึกษาทุกอย่างเสร็จ เจ๋งก็ได้เข้าไปผ่าตัดค่ะ

ภาพแรกที่ตื่นมาหลังจากดมยาสลบ คือรู้สึกว่ามีคนมาปลุก เจ๋งยังอยู่ที่ชั้นห้องผ่าตัดอยู่ค่ะ มีม่านกั้นรอบๆ ข้างๆเป็นคนไข้คนอื่น ส่วนเรามีผ้าพันรอบหัวเลย หลังจากนั้นเราก็หลับๆตื่นๆตลอด เพราะมีพยาบาลมาคอยเปลี่ยน ice pack ให้อยู่เรื่อยๆ ก่อนหน้านี้พี่เค้าแจ้งล่วงหน้ามาแล้วว่าหลังจากปลุกจะยังไม่ให้ดื่มน้ำประมาณ 2 ชั่วโมงค่ะ (ถ้าจำไม่ผิด) พอสติเริ่มมา...ก็รู้สึกแบบปวดๆ เหมือนหน้ามันตึงๆ แล้วปนๆกับมึนหัว ทุกอารมณ์ความรู้สึกมาพร้อมๆกันตรงจุดที่ผ่า แต่ก็ยังเบลอๆ แล้วหลับไปอีก หลังจากที่เจ๋งตื่น เจ๋งก็ได้ย้ายไปที่ห้องพักค่ะ

ความรู้สึกตอนนั้นเป็นยังไงบ้าง... คือเราจะเพลียๆ ไม่ค่อยมีแรง และเจ็บคอมาก ทุกส่วนบนหน้าคือตึงๆ และชาๆ จากความเย็นของ ice pack ค่ะ พอเวลาผ่านไป คิดว่าน่าจะหลังเที่ยงคืน เจ๋งก็เริ่มหิวน้ำ อยากเข้าห้องน้ำบ้างไรบ้าง อันนี้ก้อเดินเหินเองได้เลยตามสะดวกนะคะ เจ๋งเชื่ออย่างนึงคือ เราต้องคิดว่าเราไหวเราโอเคแล้วร่างกายมันก็จะโอเคด้วย (สร้างพลังใจให้ตัวเองกรุบ) แต่พอดึกๆก็เริ่มรู้สึกปวดๆละค่ะ ฟีลแบบในปากบวมตุ่ยๆๆๆปวดตุ๊บๆๆๆ ก็เลยกดกริ๊งให้พี่พยาบาลมาฉีดยาแก้ปวดรวมๆคืนแรกก็ประมาณ สาม สี่ รอบ ค่ะ

แล้วภาพก็ตัดมาที่ตอนเช้า ประมาณ 10โมงได้ พี่ล่ามก็มาปลุก พาไปชั้นใต้ดินอีกรอบ เพื่อพามาถอดสายเดรนเลือดออกค่ะ แล้วก็เย็บๆตรงที่ถอดสายออกนิดนึง บอกเลยว่าเจ็บนะคะตอนนี้ แต่เจ็บแบบทนไหว หลังจากนั้นพี่พยาบาลก็เข้ามา ทาลิปบาล์มให้ แล้วก็เปลี่ยนผ้าพันหัวให้ใหม่ค่ะ แล้วพี่ล่ามก็เอายามาให้ เป็นถุงของTLมาให้ ในนั้นมียาที่ต้องทานทั้งหมด 7 วัน, มีน้ำยาบ้วนปาก, มี ice pack 2 อัน, แล้วก็แถมลิปบาล์มมาให้ด้วย พร้อมกับมีเอกสารการดูแลตัวเองโน้นนี้สองสามแผ่นนะคะ แล้วก็มีโพสท์อิทแปะว่า เจอกันหลังผ่าตัดวันที่ 3 จะมีการฟอลโลวอัพดูผลกันค่ะ

รูปนี้เจ๋งจะรวบยอดอาการหลังผ่าตั้งแต่วันที่ 1 - 5 กันนะคะ

มาเริ่มกันที่วันแรกกันเลยดีกว่า วันนี้สติก็เริ่มกลับมาแต่ยังไม่ปกติซะทีเดียวนะคะ ยังมีแบบเพลียๆอยู่บ้าง หลายคนคงสงสัยว่าแล้วพูดได้มั้ย? ...พูดได้นะคะแต่ก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง 555+ ด้วยความที่เราอ้าปากได้นิดเดียวจริงๆ แล้วก็ด้วยความบวมของปากด้วย

ส่วนเวลาทำความสะอาดเจ๋งก็จะบ้วนปากเอา แต่สองวันแรกก็ไม่ค่อยสะดวกเท่าไรต้องใช้วิธีการเอียงหัวไปมาแต่วันหลังๆมันดีขึ้นตามลำดับเราจะรู้สึกได้เลยค่ะ

มาต่อกันที่เรื่องความบวม เท่าที่เจ๋งอ่านๆจากในเน็ต ส่วนใหญ่หลายๆคนมาจะบวมพีคสุด วันที่ 3 ไม่ก็ 4 แล้วแต่คนนะ แต่ของเจ๋ง พีคสุดวันที่ 3ค่ะ คือตึงมากเหมือนหน้าจะระเบิด เป็นวันที่ส่องกระจกแล้วแบบ งงว่า...ดั้งชั้นหายไปไหน!!? บวมขึ้นมาจนดั้งเหลือนิดเดียวจริงๆ ของเจ๋งจะบวมตั้งแต่ช่วงขมับลงมาค่ะ ตาบวมนิดหน่อย หลังจากนั้นพอวันที่ 4-5 ก็คือเริ่มยุบลงเรื่อยๆ ตาเริ่มกลับมาเป็นปกติ แต่แก้มยังคงบวมอยู่ วันที่ 5 นี้ความรอยช้ำจะเริ่มมาค่ะ ของเจ๋งมาเป็นสีเหลืองเลย ใต้ตา คาง คอด้วย แล้วช้ำแค่ด้านขวา ที่เล่ามาทั้งหมดไม่มีอาการเจ็บใดๆนะคะ แค่ชาๆช่วงปากกับคาง วันแรกๆ ปากใหญ่ขึ้นประมาณ 3เท่า .....น้ำลายไหลมั้ย? หึหึ.... ไม่ต้องสงสัย 5555

แล้วก็จะมีเรื่องการเจ็บคอค่ะ ส่วนตัวที่รู้สึกว่าหนักสุดคงเป็นเรื่องการเจ็บคอที่ กลืนน้ำลายก็เจ็บแล้ว จะบอกว่ามันจะมีเลือดค้างในจมูกและในคอเราด้วยนะคะ ค่อยๆ ไอๆกระแอมๆมันออกมา ของเจ๋งอาการเจ็บคอหายไปประมาณวันที่ 3 นะ หลังจากนั้นชีวิตก็ดีขึ้นเยอะค่ะ

แล้วพอวันที่ 3 เจ๋งก็ได้ไป follow up มาค่ะ พยาบาลก็แกะที่แพ็คหัวออกไปชั้นนึงค่ะ (พันรอบหัว) เหลือแต่ตรงคางแปะๆ มาตรงหู แต่ได้สายรัดรูปหน้ามาอีกอันนึงแทนคะ ช่วงแรกๆให้ใส่บ่อยๆ ใส่ 1 ชม. ถอดพัก 1 ชม. แล้วก้อใส่นอน ใส่ประคบเย็นได้หมดเลย แล้วก็มีเช็คแผลในปาก

ช่วงนี้เจ๋งก็จะพยายามเดินบ่อยๆนะคะ ต้องเดินยืดเส้น ออกกำลังกายหน่อย อย่านอนอืดอยู่แต่ในห้องนะ ช่วง2วันแรกคือ เจ๋งนอนไปเยอะมากเลย เหมือนเพราะมันยังเพลียๆ มีออกเดินเล่นตอนกลางคืนบ้างประมาณวันละเกือบชั่วโมง พอวันที่สามเป็นต้นมา ก็มีเพิ่มรอบ มีรอบ เช้า บ่าย ค่ำ

ส่วนอาหารที่ทาน ก็เป็นพวกอาหารเหลวล้วนๆ ก็พยายามทานให้ครบ 3 มื้อเพราะต้องทานยา 7 วันแรกนะคะ มื้อนึงของเจ๋ง 2 3 ขวดเลยอะ ใครอยากลดน้ำหนักอยู่แล้วน่าจะจอยเลยแหละ เพราะกินอะไรไม่ได้เลยค่ะ ㅜㅜ

วันที่ 6 เจ๋งมีนัดไป follow up แล้วก็แกะพลาสเตอร์ที่เหลือออกค่ะ ก็จะเหลือพลาสเตอร์นิดนึงตรงจอนค่ะ ( ตรงนี้จะเป็นแผลเล็กๆจากการทำ 3D Zynoma Reduction ค่ะ) แต่คือถ้าปล่อยผมลงมามันก็ปิดๆไม่มีคนเห็นนะคะ ส่วนการบวมต่างๆก็ดูตามรูปเลยนะคะ ลดลงเรื่อยๆ แต่เหมือนสองข้างจะบวมไม่เท่ากัน รอยช้ำเหลืองๆก็จางลงเรื่อยๆนะคะ ช่วงนี้หน้าก็จะบวมๆเหมือนคนอ้วนนิดนึงนะคะ

วันที่ 9 เจ๋งลองเริ่มแปรงฟันวันแรก แต่ต้องใช้แปรงเด็กแปรงนะคะ เจ๋งซื้อแบบอันเล็กสุดมาเลย แต่ก็จะแปรงได้แค่เบาๆ มันก็ไม่ได้สะอาดมากหรอก (แต่ก็รู้สึกดีขึ้นมานิดนึง 555) เจ๋งแปรงแค่วันละรอบนะคะ ควบคู่กับการบ้วนปากด้วยน้ำยาปกติเลย

อาการเจ็บปวดต่างๆ ไม่มีเลยนะ แค่รู้สึกไม่ค่อยสบายในปากเพราะมีเย็บไหมอยู่เต็มปากเลยค่ะ อ่อ...เวลาแปรงฟันเราจะต้องอ้าปาก เจ๋งจะเจ็บๆตรงมุมกรามนิดนึง แต่เราก็ไม่ต้องฝืนนะ ก็แปรงเท่าที่เราทำได้

ส่วนอาหารที่ทานก็ยังเป็นอาหารเหลวอยู่เหมือนเดิมจ้า ㅠแต่มีบางวันแอบซ่าซื้อข้าวต้มในมินิมาทมากิน แต่ก็กินแค่นิดเดียวนะคะไม่ถึงครึ่ง เอาพอให้หายอยาก เพราะคือแบบ....หิวตลอดเว!! สองสามวันก็จะมีแอบซื้อข้าวต้มมาทานบ้างกรุบกริบ อิอิ

หลังจากผ่านไป 10 วัน อาการบวมดูคงตัวๆนะคะ แต่ไม่มีอาการเจ็บปวดแต่อย่างใด แต่ว่าไหมก็ยังเต็มปากอยู่ค่ะ ตอนวันที่13 เจ๋งมีนัดไป follow up ทำเลเซอร์ ที่โรงพยาบาลด้วยค่ะ วันนี้ได้มีโอกาสคุยกะคุณหมอค่ะ คุณหมอก็เช็คอาการรวมๆนะคะ คุณหมอบอกว่า โดยรวมเนี่ยถือว่าเจ๋งฟื้นตัวแข็งแรงเร็วเลย แต่ก็ยังบวมๆ เพราะฉะนั้น.... โดนฉีดยาลดบวมไปหนึ่งเข็ม ค่ะ หลังจากนั้นก็รู้สึกว่าตั้งแต่วันที่ 13 14 ก็ค่อยยุบๆลงค่ะ

หลังจากนี้จะเป็นรูประหว่างช่วงพักฟื้นนะคะ

และรูปนี้เป็นหลังผ่าตัด 2 เดือน 10 วันนะคะ

เอาด้านข้างไปดูกันเลยยยย ก็มุมกรามหายไปแล้ว แล้วก็เป็นวีไลน์ลงมารับกับช่วงคางนะคะ เมื่อก่อนคือจะไม่ถ่ายรูปด้านข้างเลย ส่วนโหนกแก้มเล็กลงหน้าโดยรวมมันก็จะละมุนและเรียวมากขึ้นค่ะแล้วก็เมื่อก่อนจะเห็นตรงขมับบุ๋มไปมากกว่านี้ตอนนี้ดีขึ้นแล้วค่ะเพราะโหนกแก้มเล็กลงด้วย

ผลลัพธ์เท่าที่เห็นตอนนี้ เจ๋งพอใจและแฮปปี้มากค่ะ หน้าเจ๋งดูเด็กลงด้วย และรูปหน้าออกมาวีเชฟแบบที่อยากได้เลย

แต่เดี๋ยวหลังจากนี้น่าจะเล็กลงอีกค่ะ เพราะว่า final result ของการศัลยกรรมปรับโครงหน้าจะเห็นผล100%หลังจากผ่านไปแล้ว6เดือนค่ะ ไว้ถ้ามีโอกาสเจ๋งจะมีริวิวให้ดูหลังจากผ่านไป 6 เดือนค่ะ

สำหรับใครที่อยากติดตามหรืออ่านรีวิวแบบละเอียดยิบ

สามารถติดตามต่อได้ที่ https://www.facebook.com/pjbeautyjourney/
    ใครมีคำถามหรืออยากแลกเปลี่ยนความรู้ หรืออยากปรึกษาเกี่ยวกับศัลยกรรมที่ประเทศเกาหลีสามารถ Inbox มาใน Fanpage Facebook ได้เลยนะคะ
    หรือไลน์คุยกันได้ที่ LineID - @pjbeautyjourney (มี@ด้วยนะคะ)
    Phone : 099-235-1939 , 085-193-6591
    Email : pj.beautyjourney@gmail.com

แก้ไขล่าสุดเมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2017
  2. DavidMinho

DavidMinho Junior Member Staff Member

ขอบคุณจ้าาาา หน้าเรียวลงเยอะมากกกก

3. Jemma PJ

วันนี้เจ๋งเอารูป before - after 3เดือนมาฝากนะคะ อันนี้เป็นรูปที่ถ่ายในห้องถ่ายรูปเก็บประวัติคนไข้ค่ะ คุณหมอบอกว่าหน้ายังคงมีความบวมบางส่วนอยู่ final result ให้รอ 6เดือนค่ะ
    ส่วนตัวตอนนี้แฮปปี้กับผลลัพธ์มาก ตอบโจทย์ทุกอย่างที่ให้ไปกับคุณหมอเลยค่ะ เริ่มชินกับหน้าใหม่แล้ว 555

4. Jemma PJ

วันนี้จะมาอัพเดตต่อนะคะ ตอนนี้ครบ 5 เดือนแล้ว ก็โดยรวมนะคะ ไม่มีปัญหาอะไรเลย การอ้าปาก การทานอาหาร ทุกอย่างปกติหมดเลย ใช้ชีวิตได้ตามปกติทุกอย่างเลยค่ะ ที่ไม่เหมือนเดิมก็มีแต่มุมกราม และ โหนกแก้มที่หายไป อิอิ

โดนส่วนตัวคือแฮปปี้มาก ตอบโจทย์ปัญหาที่มีตอนก่อนศัลยกรรมได้หมดเลย ส่วนตัวคือแฮปปี้แล้ว คนรอบข้างแฮปปี้ด้วยก็ดีใจมากค่ะ ผลที่ตามมาตอนนี้อาจจะมีเรื่องเนื้อใต้คาง หรือ ตรงกรอบหน้านิดหน่อยนะคะ อาจจะต้องทำลิฟติ้งเพิ่ม เพื่อให้เข้ารูปมากขึ้น

5. Jemma PJ

อันย๊องงง โพสนี้มาอัพเดท 6เดือน หลังจากการทำศัลยกรรมโครงหน้าของเจ๋งที่ประเทศเกาหลีนะคะ

ตอนนี้ก็คือถือว่าเป็น final result แล้วนะคะคือจะไม่เปลื่ยนไปมากกว่านี้แล้ว ถ้าเทียบจากภาพ 3เดือน ก็ถือว่าต่างไม่เยอะนะคะ รู้สึกช่วงแก้มกับกรอบหน้า เข้ารูปมากขึ้น บวมลดลง จากภาพทั้งหมดตลอดเวลาน้ำหนักเจ๋ง + - ประมาณ 1 - 1.5 กิโลนะคะ ไม่ได้เยอะอะไร ขึ้นลงปกติประมาณนี้อยู่แล้ว

ตอนนี้ส่วนตัวก็พอใจมาก แฮปปี้เลยค่ะ อิอิ

สำหรับใครที่อยากจะรับคำปรึกษา หรือ ไปศัลยกรรมที่เกาหลี หรือสอบถามข้อมูลต่างๆรวมถึงโปรโมชั่น ติดต่อ
    Line : @pjbeautyjourney (มี@ด้วยนะคะ)
    Email : pj.beautyjourney@gmail.com

6. Jemma PJ

สวัสดีค่ะทุกคน วันนี้เจ๋งมาอัพเดทรูปเมื่อไม่นานมานี้นะคะ อันนี้เป็นรูปถ่ายที่ร.พ.TLเลย 555+
    ตอนนี้แฮ๊ปปี้กับหน้าตัวเองมาก Final result ประทับใจ ใครที่สนใจทำโครงหน้าเจ๋งแนะนำที่นี่ให้เป็นอีกตัวเลือกนึงเลยค่ะ
    เจ๋งอาจจะมีโปรเจคทำอย่างอื่นต่อไว้จะมาอัพเดทมารีวิวให้ดูกันนะคะ

แก้ไขล่าสุดเมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2017
  7. Jemma PJ

ส่วนตัวตอนนี้เจ๋งรับให้คำปรึกษาสำหรับใครที่อยากจะรับคำปรึกษา หรือ ไปศัลยกรรมที่เกาหลี ด้วยนะคะ
    หรือสอบถามข้อมูลต่างๆรวมถึงโปรโมชั่น ติดต่อ
    Line : @pjbeautyjourney (มี@ด้วยนะคะ)
    https://www.facebook.com/pjbeautyjourney/

8. Filmme

Filmme สมาชิกใหม่

แบ่งปันหน้านี้