การดูแลเส้นผม "สวย"

ขนมตาล

Junior Member
14 กุมภาพันธ์ 2014
การดูแลเส้นผม "สวย" ไม่ยากอย่างที่คิดค่ะ เส้นผมสวย เงางาม มีน้ำหนัก ใคร ๆ ก็ปรารถนา นอกจากจะทำให้คุณดูเป็นคนที่เอาใส่ ใจกับตัวเองแล้ว ผมสวย ยังชวนให้คุณดูน่ามองแล้วใครก็อยากที่จะสัมผัสเส้นผมของคุณด้วยกันทั้งนั้น หากคุณอยากจะมีเส้นผมสวย เงางาม ให้ได้ดั่งใจคิด เราก็มี เทคนิค การดูแลเส้นผม มาฝากค่ะ เทคนิค การดูแลเส้นผม 1. การดูแลผมให้มีสุขภาพดี ควรทำความสะอาดเส้นผมอย่างสม่ำเสมอโดยใช้แชมพูอ่อน ๆ สระผมบ่อย ๆ เพราะแชมพูอ่อน ๆ จะไม่ก่อให้เกิดปัญหาเรื่องการระคายเคืองของหนังศีรษะจากสารเคมีบางอย่างที่ ผสมใส่เพื่อหวังผลในแง่ของการโฆษณา 2. สำหรับคนผมมันสกปรกง่าย คนที่เล่นกีฬาเหงื่อออกมากหรืออยู่ในสภาวะแวดล้อมที่สกปรกมีฝุ่นละอองเกาะ มาก สามารถสระผมได้ทุกวันหรืออาจจะสระได้ถึงวันละสองครั้ง การที่เราสระผมบ่อย ๆ นั้นไม่ได้เป็นอันตรายหรือทำให้ผมแห้งกรอบขึ้น 3. สำหรับคนที่เป็นรังแค การสระควรทิ้งแชมพูไว้บนศีรษะประมาณ 3 - 5 นาที จึงล้างออก ถ้าใช้น้ำอุ่นจะได้ผลดีขึ้น ความถี่ห่างของการใช้ขึ้นอยู่กับความรุนแรงของรังแค ถ้าเป็นน้อยอาจใช้แค่แชมพูธรรมดาสระให้บ่อยขึ้นร่วมกับการระวังป้องกันการ รบกวนหนังศีรษะก็ได้ผลดีแล้ว ถ้าเป็นมากจึงใช้แชมพูขจัดรังแคอาจสระผมวันเว้นวันหรือทุกวัน เมื่ออาการดีขึ้นจึงลดอัตราการใช้ลงในช่วงแรกอาจต้องใช้เวลาระยะหนึ่งก่อนจะ ได้ผล 4. อย่าใช้สบู่สระผม เพราะสบู่ก่อให้เกิด "ไคลสบู่" ซึ่งชอบจับหรือตกตะกอนเกาะเส้นผมทำให้ผมขุ่นมัวไม่เป็นประกายสดใสดูแล้วยิ่ง สกปรกกว่าเดิม 5. เวลาสระอย่าเกา แค่นวดหนังศีรษะด้วยปลายนิ้วได้แต่อย่าใช้ปลายเล็บ 6. ใช้แปรงหรือหวีซี่ห่าง ๆ หวีผมเสมอ เพื่อจะได้ไม่เสียดสีขัดถูเซลล์ของเส้นผมชั้นนอกซึ่งเป็นเกราะให้เสียไป และทำความสะอาดเครื่องมืออุปกรณ์พวกนี้บ่อย ๆ จะได้ไม่เป็นแหล่งทำให้มีการติดเชื้อของหนังศีรษะ 7. ผมที่ดีมีสุขภาพขึ้นอยู่กับรูขุมขนซึ่งเป็นส่วนของผิวหนัง และเป็นส่วนของผิวหนังและเป็นส่วนของร่างกาย ถ้าสุขภาพแข็งแรงกินดีอยู่ดีไม่มีโรคภัยก็จะทำให้สุขภาพของผมดีตามไปด้วย ข้อควรระวังในการสระผม 1. ไม่ควรปล่อยแชมพูทิ้งไว้บนศีรษะนานเกินไปก่อนจะล้างออก 2. ไม่ควรเกาศีรษะแรง ๆ เพราะเป็นการรบกวนหนังศีรษะ 3. เลือกใช้แชมพูให้เหมาะสมกับตัวเอง เพราะบางคนอาจแพ้สารที่เป็นส่วนผสมของแชมพู ได้แก่ น้ำหอม สารที่ช่วยความคงตัวของแชมพู ได้แก่ น้ำหอม สารที่ช่วยความคงตัวของแชมพู เช่น Formaldehyde, Albumin 4. การไปสระผมที่ร้านเสริมสวยควรเตรียมแชมพูไปเอง 5. อย่าให้ช่างเสริมสวยเกาศีรษะแรง ๆ หรือสระอยู่ 3 - 4 รอบ รอบละนาน ๆ เพราะจะเป็นผลเสียต่อเส้นผมและหนังศีรษะได้ ที่มา www.hunsa.com

ด้านบน ด้านล่าง