ตา ไปทำตาสองชั้นมาค่ะ อยากปรึกษาค่ะ

chikane

สมาชิกใหม่
พอดีเราได้ไปทำตาสองชั้นแบบเย็บมาค่ะ ซึ่งตอนนี้ทำมาได้ครบ 1 เดือนพอดี
แต่ว่าเราคิดว่าการทำตาสองชั้นแบบเย็บสามจุดคือจะไม่มีแผลเป็นหรือเปล่าคะ เวลาหลับตาน่ะค่ะ
คือเราแอบกังวลเพราะหมอบอกว่าแผลเป็นจะหายไปเองในหกเดือน แต่ว่าเวลาหลับตามันพับเป็นชั้นตาชัดเจนมากเลย เราเลยคิดว่ามันเป็นเพราะเปลือกตาเราหนาแล้วไม่ได้ตัดชั้นตาออก เลยเป็นขีดๆแบบนี้หรือเปล่าคะ แล้วจะไม่มีทางหายไป TT
คำถามคือว่า เวลาเย็บตาสองชั้นแบบสามจุดนี่จะมีแผลเป็นไหมคะตามปรกติแล้ว (เวลาหลับตา) แล้วมีวิธีอะไรทำให้รอยขีดๆนี่หายไปไหมคะ
อันนี้คือภาพประกอบค่ะ (ถ่ายมาไม่ชัดเท่าไหร่ค่ะ ของจริงคือชั้นพับชัดเจนเลย)
http://www.mx7.com/view2/yLUUwUAvzqqGVpbQ

ขอโทษด้วยนะคะ เราโพสภาพไม่ติดเลยค่ะ ให้เป็นลิงค์แทนนะคะ
ตอนนี้ก็เครียดมากอ่ะค่ะ คือไม่อยากเป็นแผลเป็นเวลาหลับตา ชัดมากๆ มีแต่คนทักค่ะ
ขอบคุณมากๆนะคะทุกคน ฮือออ:cry::cry::cry::cry:

freshnight

Junior Member
Staff Member
30 สิงหาคม 2013
แผลเป็นนานไปจะจางลง และแทบมองไม่เห็นครับ

ถ้าเป็นกังวลสามารถทาเจลลบรอยแผลเป็นช่วยได้ครับ

chikane

สมาชิกใหม่
ขอบคุณค่ะ แต่คือมันไม่ใช่รอยแผลเป็นอ่ะค่ะ มันเหมือนหนังตาส่วนเกินไม่ได้ถูกตัดออกเลยลงมาพับเอ็นชั้นเวลาปิดตา เลยกังวลน่ะค่ะ :(
ขอบคุณมากนะคะ

freshnight

Junior Member
Staff Member
30 สิงหาคม 2013
ขอบคุณค่ะ แต่คือมันไม่ใช่รอยแผลเป็นอ่ะค่ะ มันเหมือนหนังตาส่วนเกินไม่ได้ถูกตัดออกเลยลงมาพับเอ็นชั้นเวลาปิดตา เลยกังวลน่ะค่ะ :(
ขอบคุณมากนะคะ

ถ้าทำแบบเย็บ หมอไม่ได้ตัดนะครับ ใช้ไหมร้อยเข้าไปแล้วเย็บคล้องไว้ให้ได้ชั้นตาครับ

จากภาพอาจจะไม่ชัดเจนอะครับ

chikane

สมาชิกใหม่
ขอบคุณมากๆนะคะ อย่างนื้แสดงว่ารอยพับจะไม่หายไปใช่ไหมคะTT เพราะหมอไม่ได้ตัดออก

ด้านบน ด้านล่าง