คาง เลื่อคางโดยการตัดกระดูกคาง

Everlicious

สมาชิกโดดเด่น
สวัสดีค่ะ

เราพึ่งไปทำการเลื่อนคางโดยตัดกระดูกคางมาค่ะ แล้วใช้เพลทกับสกรูวยึดไว้ ที่นี่เราก็เลยระวังมากๆเรื่องกระทบกระเทือน แต่คอเรามันดันอักเสบด้วยหลังจากใส่ท่อหายใจเพราะวางยาสลบ ทีนี้พอหลังทำเสลดมันก็เยอะมากค่ะ บอกก่อนว่าตอนนอนเราแทบนั่งนอนเลย แต่พอมาวันที่4-5 บางทีไม่รู้ตัวตัวก็ไหลลง แล้วมันเหมือนพอนอนราบ เวลาหายใจเสลดมันติดๆขึ้นมาด้วยทำให้คันคอมากๆ ที่มาโพสนี่คือเรากะงวลมากค่ะ คืนนี้ตื่นเป็น10 รอบแล้ว เพราะคันคอแล้วเหมือนสำลัก ไอๆ แรงใช้ได้เลย
อยากสอบถามคนมีความรู้ว่ามันจะทำให้กระดูกที่นึดไว้เคลื่อนมั้ยคะ ? เรากลัวมากๆไม่อยากทำอีกแล้ว กว่าจะเจอหมอก็อีกสองวัน เราอยากจะไปทำCT scanอีกทีดูว่ามันเคบื่อนมั้ย แต่ตอนนี้คือนอนไม่หลับค่าาาา แล้วไม่รู้เป็นอะไรของมันไอไม่หยุดเลยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Everlicious

สมาชิกโดดเด่น
ขอโทษทีนะคะถ้าอ่านยาก เราพิมพ์ในมือถือ พอจะกละบไปวรรคบันทัดมันทำไม่ได้ซะงั้น เคอร์เซอร์มันเด้งกลับมาที่ตัวอักษรแรกตลอดเลย

freshnight

Junior Member
Staff Member
30 สิงหาคม 2013
ติดสกรูแล้วก็ไม่เคลื่อนง่ายขนาดนั้นหรอกครับ เพียงแต่เราก็ต้องระมัดระวังการกระทบกระเทือนอย่างรุนแรงครับ

กระดูกจะยึดติดกันน่าจะสัก 4 สัปดาห์เป็นต้นไปครับ ช่วงแรกๆอาจจะต้องดูแลดีหน่อยครับ

หากมีความกังวลมากก็ต้องไป X-ray ดูครับ ^^

ด้านบน ด้านล่าง