จมูก สอบถามเรื่องการเสริมจมูกกับการจัดฟัน

channiefu

สมาชิกโดดเด่น
25 พฤษภาคม 2015
คือเกริ่นก่อนนิดนึงนะครับ ก่อนหน้าที่ผมจะไปจัดฟันผมเสริมจมูกมาก่อน ตอนนี้ก็รวมได้ราวๆ 4 เดือนละครับ ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ ไม่เบี้ยว ไม่เอียงเลย ดูแลรักษาทำตามขั้นตอนทุกอย่างอย่างระวัง ตอนหมอนัดไป follow up ตอนครบ 1 อาทิตย์ ครบ 1 เดือน คุณหมอก็บอกว่าไม่เอียงนะ แต่ปัญหาตอนนี้คือผมได้ไปหาหมอฟันใส่เหล็กดัดได้ประมาณ 3 อาทิตย์แล้ว (จมูกครบ 3 เดือนพอดี) แล้วตรงกับช่วงที่คุณหมอจมูกนัดไปตรวจตอนจมูกครบ 3 เดือนพอดี ทีนี้คุณหมอบอกเอียงขวา ทีแรกผมก็ไม่สังเกตุหรอก แต่พอส่องเท่านั้นล่ะ ชัดเจน เอียงขวาจริงๆด้วย แต่คุณหมอก็จะแก้ให้ฟรี ผมก็เลยขอเคลียร์ตารางงานก่อน ละกะว่าจะนัดแก้จมูกทีหลัง

ที่นี้ผมเลยอยากรู้สาเหตุที่จมูกผมเบี้ยวเอียงเนี่ย มันมาจากการจัดฟันรึป่าว แต่ผมก็เคยถามคุณหมอนะว่าไม่เกี่ยวกัน คนละส่วนกันเลย แต่ผมคิดว่ามันน่าจะมีส่วนเกี่ยวข้องบ้างนะ เพราะผมก็ไม่ได้ไปกระแทกหรือเผลอชนอะไรเลยนะช่วงที่ผ่านมา มีแต่คนทักว่าโครงหน้าผมเปลี่ยนไปตั้งแต่ใส่เหล็กดัด เลยทำให้องศาของใบหน้า มุมเปลี่ยนไปเลยทำให้จมูกเดิมดูเบี้ยว สังเกตุจากรูปสมัยก่อนที่เสริมจมูกมาใหม่ๆดูไม่เบี้ยวเอียงเลยนะ ตอนนี้เห็นชัดเจนมากว่าเบี้ยวเลย ตอนนี้ก็เลยกะลังชั่งใจอยู่ว่า ผมควรจะรอให้หมอฟันเปลี่ยนยางทุกเดือนไปอีกสักพักประมาณ 5-6 เดือนก่อนดีไหม ให้รูปหน้าเข้าที่กว่านี้ก่อนค่อยนัดคุณหมอจมูกแก้ เพราะผมไม่อยากแก้หลายรอบ ลางานลำบาก พอดีจมูกของผมยังอยู่ในประกัน 1 ปีที่แก้พอดี เลยยังพอปล่อยๆให้รูปฟันเข้าที่ก่อนได้

freshnight

Junior Member
Staff Member
30 สิงหาคม 2013
จะรอ 5-6 เดือนก่อนก็ดีเลยครับ เพื่อความสบายใจ และเอาชัวร์

ส่วนคำถามเรื่องจมูกเอียง จะขอตอบว่า อาจจะมีส่วนเกี่ยวข้องกันทางสรีระของใบหน้านะครับ
แต่สำหรับว่าจัดฟันแล้วทำให้จมูกเอียงนั้น ไม่ใช่สาเหตุหลักครับ

หากตอนนี้จัดฟันไปแล้วจมูกดูเอียง ก็ต้องดูก่อนว่า จมูกเอียง จริงหรือองศาหน้าเราเปลี่ยนแล้วส่งผลทำให้จมูกดูเอียง แต่ถ้าหมอวัดแล้วว่าตรง ก็อาจจะเป็นเพราะจัดฟันยังไม่เข้าที่ มุมองศาซ้ายขวาไม่เท่ากันจึงทำให้จมูกดูเอียง

และสอง ถ้าจมูกเอียงจริงๆ น่าจะมาจากการรัดตัวของพังพืดมากกว่าครับ แบบนี้หมอเลยแนะนำให้แก้จมูกครับ ไม่ค่อยเป็นผลมาจากจัดฟันเท่าไหร่

แต่ช่วงที่จัดฟันแรกๆไม่ควรไปทำจมูกเพราะ หน้ายังไม่เข้าที่ และการรั้งดึงฟัน อ้าปากกว้างๆเป็นเวลานาน ในช่วงพึ่งทำจมูกอาจจะส่งผลกระทบได้ครับ

channiefu

สมาชิกโดดเด่น
25 พฤษภาคม 2015
จะรอ 5-6 เดือนก่อนก็ดีเลยครับ เพื่อความสบายใจ และเอาชัวร์

ส่วนคำถามเรื่องจมูกเอียง จะขอตอบว่า อาจจะมีส่วนเกี่ยวข้องกันทางสรีระของใบหน้านะครับ
แต่สำหรับว่าจัดฟันแล้วทำให้จมูกเอียงนั้น ไม่ใช่สาเหตุหลักครับ

หากตอนนี้จัดฟันไปแล้วจมูกดูเอียง ก็ต้องดูก่อนว่า จมูกเอียง จริงหรือองศาหน้าเราเปลี่ยนแล้วส่งผลทำให้จมูกดูเอียง แต่ถ้าหมอวัดแล้วว่าตรง ก็อาจจะเป็นเพราะจัดฟันยังไม่เข้าที่ มุมองศาซ้ายขวาไม่เท่ากันจึงทำให้จมูกดูเอียง

และสอง ถ้าจมูกเอียงจริงๆ น่าจะมาจากการรัดตัวของพังพืดมากกว่าครับ แบบนี้หมอเลยแนะนำให้แก้จมูกครับ ไม่ค่อยเป็นผลมาจากจัดฟันเท่าไหร่

แต่ช่วงที่จัดฟันแรกๆไม่ควรไปทำจมูกเพราะ หน้ายังไม่เข้าที่ และการรั้งดึงฟัน อ้าปากกว้างๆเป็นเวลานาน ในช่วงพึ่งทำจมูกอาจจะส่งผลกระทบได้ครับ
ขอบคุณมากเลยครับ เข้าใจละ ผมคงนัดคุณหมอแก้กลางปีเลยดีกว่า จองคิวล่วงหน้ายาวๆเลย เพราะตอนล่าสุดที่ไปหาคุณหมอ คุณหมอก็บอกว่าเบี้ยวจริงๆนิดหน่อย แต่ถ้าไม่สังเกตุจริงๆก็ดูไม่ออก

freshnight

Junior Member
Staff Member
30 สิงหาคม 2013
ขอบคุณมากเลยครับ เข้าใจละ ผมคงนัดคุณหมอแก้กลางปีเลยดีกว่า จองคิวล่วงหน้ายาวๆเลย เพราะตอนล่าสุดที่ไปหาคุณหมอ คุณหมอก็บอกว่าเบี้ยวจริงๆนิดหน่อย แต่ถ้าไม่สังเกตุจริงๆก็ดูไม่ออก

ขอให้โชคดีครับ อาการพวกนี้ไม่ต้องรีบแก้ก็ได้ครับ ค่อยๆดูไป

ด้านบน ด้านล่าง