รีวิวศัลยกรรมยกเซ็ต เสริมจมูก ตัดปีก ปากกระจับบน โดย หมอเปิ้ล พลศักดิ์ วรไกร จบทีเดียว !!

Allbubblezll

สมาชิกโดดเด่น
สวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ วันนี้แอดมินจะขออนุญาตรีวิวเคสศัลยกรรมยกเซ็ต !!

ประกอบไปด้วย การเสริมจมูก / ตัดปีกจมูก / การผ่าตัดปากกระจับ

เคสนี้เป็นคนไข้สาวสวยตัวเล็กท่านหนึ่งครับ ที่ก่อนหน้านี้ได้เข้ามาปรึกษากับทางหมอเปิ้ล

หลังจากหาข้อมูล และผลงานรีวิว จำนวนมากครับ และตกลงเลือกทำกับทางคุณหมอเปิ้ล

ในเรื่องการผ่าตัดเสริมจมูก และการทำปากกระจับ ซึ่งคุณหมอดูจากองค์ประกอบหน้าคนไข้แล้ว

คุณหมอได้แนะนำให้คนไข้ตัดปีกจมูกเสริมไปด้วยครับ เพราะเดิมคนไข้ดูโครงหน้าแบน และจมูกดูสั้นครับ

และปลายดูบาน การเสริมจมูกไปอาจจะทำให้ดูเรียวขึ้นกว่าเดิมก็จริงครับ แต่บริเวณปีกอาจจะยังดูบานอยู่ ครับ

ซึ่งคุณหมอได้ยกเคสผลงานรีวิวในลักษณะคล้ายๆของคนไข้สาวท่านนี้ เพื่อให้คนไข้ได้ดูแบบตัวอย่าง

ของโครงหน้าลักษณะแบบนี้ที่เสริมจมูกและตัดปีก กับเสริมอย่างเดียว จะเป็นลักษณะไหน ซึ่งคุณหมอก็

ไม่ได้จะบังคับแต่อย่างใด แต่คุณหมอได้ให้คำแนะนำและอยากให้คนไข้ดูสวยแบบทีเดียวจบครับ

ซึ่งคนไข้ได้ดูแล้วก็ เห็นด้วยกับคำแนะนำของทางคุณหมอครับ ส่วนในเรื่องของปากกระจับนั้น

คนไข้อยากทำให้บางลงเป็นทรงสวยขึ้น และได้แนบแบบรูปมาให้คุณหมอดูว่าอยากได้ในลักษณะแบบนี้

คุณหมอได้วิเคราะห์ และออกแบบ และให้คนไข้ได้ดูตัวอย่างค่ราวๆ ครับ ก่อนที่คนไข้จะสรุป และนัดวันผ่านัดอีกทีครับ

เคสนี้ใช้ระยะเวลารอคิวทางคุณหมอประมาณ 1 เดือนกว่าๆครับ คนไข้ไลน์มาถาม และเร่งตลอดว่า ถ้าว่างให้บอกเลยครับ ^^

เมื่อถึงวันผ่าตัดคนไข้มาด้วยความพร้อม สีหน้าที่ดูมั่นใจ และไม่ดูเกรง หรือกลัวแต่อย่างใดครับ

เมื่อเข้าห้องผ่าตัด คุณหมอได้พูดคุยให้หายเครียด สนุกก่อนครับ ก่อนที่จะวาดแบบ และมาร์คตำแหน่งในการผ่าตัด

มาร์คตำแหน่งจุดกึงกลาง ทั่วบริเวณใบหน้าของคนไข้ เพื่อให้การผ่าตัดแต่ละส่วนสัมพันธ์กัน และดูสอดคล้อง สวยงามครับ

พร้อมอธิบายขั้นตอนการผ่าตัด ว่าจะเริ่มจาก การผ่าตัดเสริมจมูก ตัดปีกจมูก และสู่ขั้นตอนสุดท้ายคือการทำปากกระจับครับ

เมื่ออธิบายจบก็เตรียมคนไข้ โดยการฉีดยาชาบริเวณจมูก และส่วนอื่นๆ เพื่อทำการบ๊อคไม่ให้คนไข้มีอาการเจ็บปวดขณะผ่าตัดครับ

และคุณหมอได้ชวนคนไข้คุย พร้อมเหลาซิลิโคนไปด้วย เพื่อสร้างบรรยกาศสนุกสนานในการผ่าตัดครับ

และมีการวางเทียบกับจมูกเดิมของคนไข้เป็นระยะๆ เพื่อให้จมูกดูสวย สอดคล้อง และตรงคอนเซ็บคือ ความเป็นธรรมชาติ ไม่ดูหลอกๆครับ

เมื่อได้แบบที่ต้องการแล้วคุณหมอได้ทำการผ่าตัดเปิดแผลออก และยัดตัวซิลิโคนเข้าไป พร้อมจัดระเบียบให้ดูสวยงาม และทำการเย็บปิดแผลครับ

(คุณหมอเปิ้ลเวลาผ่าตัดในส่วนที่สำคัญ จะเงียบเกริบ และตั้งใจทำมากครับ ส่วนใหญ่จะทำสำเร็จภายในครั้งเดียว ไม่มีการ

ถอดออกมาแล้วเสริมหรือยัดใหม่อีกรอบครับ เพราะคุณหมอไม่อยากให้คนไข้เกิดอาการช้ำ หรือบวม หลังจากการผ่าตัด

คุณหมอจึงตั้งใจในส่วนที่สำคัญมากๆครับ)

ขั้นตอนต่อมาคุณหมอได้ทำการตัดปีกจมูกโดย ได้ตัดเอาเนื้อบริเวณปีกจมูกเดิมของคนไข้ที่ดูบานออก ให้สมส่วนกันทั้งสองข้าง

และทำการเย็บปิดแผลอย่างสวยงามเช่นเคยครับ

ตอนนี้คนไข้ยังนอนนิ่ง รู้สึกตัว แต่ไม่มีอาการเจ็บปวดใดๆครับ มีการสอบถามความรู้สึกของคนไข้อย่างเป็นระยะๆ ครับ ^^

และเข้าสู่ขั้นตอนสุดท้ายคือการทำปากกระจับครับ คุณหมอได้ทำการกรีดบริเวณปากบน พร้อมทำการตัดเนื้อออกให้บางลงตาม

ตำแหน่ง และแบบที่ได้ร่างไว้ครับ ก่อนที่จะทำการเย็บให้เข้ารูป เป็นทรงอย่างสวยงามตามที่คนไข้ต้องการครับ

ก่อนที่ทุกอย่างในการผ่าตัดจะเสร็จสิ้น พยาบาลได้ทำการเช็ดยาฆ่าเชื้อออกทั้งหมด และให้คนไข้ได้รับชมผลงานการผ่าตัดครั้งนี้ครับ

พร้อมคุณหมอได้สรุปผลในการผ่าตัดให้คนไข้ฟังครับ

คนไข้สาวตัวเล็กท่านนี้เมื่อส่องกระจกก็พบว่า พอใจเป็นอย่างมากครับ ทั้งสีหน้าหลังทำเสร็จตอนดูกระจก เป็นที่รู้ได้ว่า

มีความสุข ก่อนที่จะบอกความในใจว่าชอบมาก ตรงตามแบบที่อยากได้ (ขนาดพึงทำปากกระจับเสร็จ ยังพูดมะค่อยชัด 55+)

และคนไข้ก็ประทับใจการผ่าตัดครั้งนี้มากครับ

แผลไม่บวม ไม่ช้ำ คนไข้ตื่นตัวตลอด ไม่เจ็บมากครับ คนไข้บอกแทบไม่รู้เรื่อง เพราะยาชาครับ ^^

ก่อนที่คุณหมอจะให้คำแนะนำ แจกอุปกรณ์ ยา เอกสาร ในการดูผลรักษาแผลหลังการผ่าตัด

ก่อนคนไข้จะกลับบ้านไปพักฟื้น และนัดดูแผลอีก 7-10 วันครับ

และแอดมินได้สอบถามอาการคนไข้ทุกวัน พบว่าตอนนี้ยังคงบวมอยู่ครับ เพราะผ่านมา 2 วัน

ส่วนใหญ่หลังจากการผ่าตัด วันที่ 2-3 แผลจะมีอาการบวมที่สุดครับ ช่วงนี้ควรดูแลตัวอย่างอย่างดี

ตามคำแนะนำ และข้อปฎิบัติของหมอ และหลังจากวันที่ 3 เป็นต้นไป แผลจะเริ่มดีขึ้น อาการบวมจะลดน้อยลงครับ

เห็นไหมครับ ศัลยกรรมยกเซ็ต สามารถทำได้ครั้งเดียวหลายอย่างเลยครับ

ข้อดีก็ดี อาจจะเจ็บครั้งเดียว และมีเวลาพักฟื้นไปพร้อมๆกันทุกส่วนทีเดียวเลย

บางท่านอาจจะมีเวลาหยุดจำกัด การศํลยกรรมทีเดียวหลายอย่าง

น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ เพราะไม่ค่อยมีผลกระทบมาก ^^

ท่านใดสนใจสามารถสอบถาม ปรึกษาได้ตามที่อยู่ลายเซ็นนะครับ

ขอบคุณทางเว็ป และเพื่อนสมาชิกทุกคนเป็นอย่างสูงครับ ^^

ด้านบน ด้านล่าง