ช่วยแนะนำแก้ไขรูจมูกค่ะ

Hunnaa

Junior Member
22 ธันวาคม 2013
เดิมเป็นคนรูจมูกบานค่ะ ไม่ได้เสริมจมูก เพราะพอใจกับที่มีแล้ว (อันน้อยนิด) ทรงจมูกของหนูคล้ายๆ กับเต้ย จรินพรน่ะค่ะ พอดีอยากมั่นใจมากกว่านี้เลยตัดสินใจไปตัดปีกที่คลินิกมีชื่อแห่งนึงในกทม. เมื่อเดือนพฤษภาที่ผ่านมา ปรากฏว่า รูจมูกไม่เท่ากันค่ะ ไม่เท่ากันตั้งแต่ตอนตัดเย็บเสร็จ คุณหมอบอกมันยังบวมอยู่ ก็ดูแลทำตามคำแนะนำ ทายาลบรอยแผลเป็น ตอนนั้นวิตกค่ะ ปรึกษาคุณหมอว่า ทำไมรูไม่เท่ากัน ทีนี้คุณหมอบอกว่า "ตรงสันจมูกหนูไม่เท่า รูจมูกหนูไม่เท่ากันตั้งแต่แรกรึเปล่า ตอนตัดหมอก็วัดอย่างดีแล้ว บลาๆ" ก็เลยกะว่าจะรอดูผลไปเรื่อยๆ คุณหมอก็นัด1 เดือนมาดูผลอีกที ผ่านไป1เดือน พอดีเรียนมหาลัยอยู่ในชลบุรีก็เลยไม่ได้ไปซักที + กับเสียความรู้สึกหลายอย่าง จนตอนนี้ ผลคือเป็นแผลรอยเย็บทั้ง2ข้าง และรูขวาใหญ่กว่ารูซ้าย ยิ่งถ้าถ่ายรูปหน้าตรงก็จะเห็นชัดเลยค่ะ รู้สึกไม่มั่นใจมากๆๆ นึกเสียใจว่ารู้อย่างนี้เก็บเงินไปทำกับหมอเก่งๆดีกว่า ถึงจะแพงหน่อยก็เจ็บตัวแค่รอบเดียว ตอนนี้มีความคิดที่ว่า ถ้าจะไปแก้ไขให้รูเท่ากัน หรือตัดแต่งใหม่กับหมอเฉลิมนี่ได้มั้ยคะ เพราะส่วนตัวคิดว่ายังพอแก้ไขได้อยู่ ถ้ายังไงช่วยให้คำแนะนำเพิ่มเติมด้วยค่ะ

freshnight

Staff Member
30 สิงหาคม 2013
รูปนี้เป็นรูปก่อนตัดหรือ หลังตัดแล้วครับ

หากเป็นหลังตัดแล้ว ดูจากรูปก็โอเคนะครับ

ไม่เท่ากันแต่ก็ไม่ได้แตกต่างกันมากมาย

คนเรารูจมูกไม่เท่ากันอยู่แล้วครับ

แต่หากมีแผลเป็น หรืออยากตัดแต่งใหม่ พร้อมแก้ไขแผลเป็น ก็สามารถทำได้ครับ

Hunnaa

อันนี่เป็นรูปหลังตัดแล้วค่ะ ก่อนตัดรูจมูกเท่ากัน พอหลังตัดไม่เท่า ก็เลยรู้สึกเฟล แผลเป็นรอบเย็บก็เห็นชัดมาก ช่วยแนะนำหมอเก่งๆได้มั้ยคะ อยากแก้ไขให้ดีกว่านี้

0pEL

Administrator
Hunnaa;n4051 โพสต์ว่า:
อันนี่เป็นรูปหลังตัดแล้วค่ะ ก่อนตัดรูจมูกเท่ากัน พอหลังตัดไม่เท่า ก็เลยรู้สึกเฟล แผลเป็นรอบเย็บก็เห็นชัดมาก ช่วยแนะนำหมอเก่งๆได้มั้ยคะ อยากแก้ไขให้ดีกว่านี้

รูจมูกถ้าไม่จ้องจริง ๆ เทียบจะไม่ทราบเลยว่า ไม่เท่ากัน แต่แผลเป็นเห็นอยู่นะครับ สำหรับเรื่องแผลเป็นคงจะต้องใช้วิธีเลเซอร์รักษารอยแผลเป็น

ทำเลเซอร์ครั้งเดียวไม่หายแน่ครับ ต้องใช้เวลาหน่อยครับ ลองปรึกษาที่รพ. จุฬา ดูนะครับ เรื่องแผลเป็น

Hunnaa

ขอบคุณที่ช่วยแนะนำนะคะ กะว่าจะลองปรึกษาคุณหมอเฉลิมดูก่อนว่าแก้ไขดีไหม ถ้าหมอไม่แนะนำก็คงต้องทำใจและรักษารอยแทน แต่ค่าตัดปีกจมูกที่คลินิกหมอแพงจังเลยค่ะ เก็บเงินต่อไป...

freshnight

Hunnaa;n4078 โพสต์ว่า:
ขอบคุณที่ช่วยแนะนำนะคะ กะว่าจะลองปรึกษาคุณหมอเฉลิมดูก่อนว่าแก้ไขดีไหม ถ้าหมอไม่แนะนำก็คงต้องทำใจและรักษารอยแทน แต่ค่าตัดปีกจมูกที่คลินิกหมอแพงจังเลยค่ะ เก็บเงินต่อไป...

ลองปรึกษาหมอดูได้ครับ เอาคำแนะนำมาพิจารณาดู

อย่างเจ้าของกระทู้บอกนะครับ ก่อนตัดเนี่ย รูจมูกเราไม่เท่ากันนิดหน่อย
พอหมอตัด เค้าก็ตัดสองข้างเท่ากัน มันก็เลยเห็นว่าไม่เท่ากัน ตามเดิมครับ

รูจมูกคนเราจริงๆก็ไม่เท่ากันเป๊ะหรอกครับ เลื่อมล้ำกันนิดหน่อย ดูโดยรวมดีกว่าครับ

ส่วนรอยแผลเป็นก็ลองรักษาโดยวิธีเลเซอร์เอาก็ได้ครับ

Hunnaa

รบกวนอีกเรื่องนะคะ ถ้าไปปรึกษาเลเซอร์รอยแผลที่รพ. จุฬานี่ สามารถจองคิวทางไหนได้บ้าง? รอคิวนานไหมกว่าจะได้ทำคะ?

freshnight

Hunnaa โพสต์ว่า:
รบกวนอีกเรื่องนะคะ ถ้าไปปรึกษาเลเซอร์รอยแผลที่รพ. จุฬานี่ สามารถจองคิวทางไหนได้บ้าง? รอคิวนานไหมกว่าจะได้ทำคะ?
เห็นว่าไม่ต้องรอข้ามวันนะครับ ก็คือไปเช้า ก็ได้ทำ แต่ก็ต้องไปทำบัตร จองคิว ตามขั้นตอนอะครับ

0pEL

Administrator
Hunnaa;n4229 โพสต์ว่า:

ตามที่คุณซีบอกเลยจ้า

ด้านบน ด้านล่าง