จมูก แนะนำหน่อยค่ะ รูจมูกไม่เท่ากันหลังทำ

pmarin

สมาชิกใหม่
26 กันยายน 2014
ตอนนี้ทำมาได้เดือนกว่าๆแล้วค่ะ เราทำตั้งแต่วันที่ 2 สิงหา
คุณหมอนัดไปตัดไหมวันที่ 16 สิงหา วันไปตัดไหมแผลเรายังปิดไม่สนิทค่ะ
หมอเลยเย็บให้ใหม่อีกครั้ง เราสังเกตตั้งแต่แรกแล้วว่ารูจมูกมันไม่เหมือนเดิม
แต่ก็คิดว่าเพราะยังบวมอยู่รึป่าว เลยรอมาเรื่อยๆ
จนตอนนี้เดือนกว่าๆแล้ว ก็ยังไม่ดีขึ้น
ใครเคยเป็นแบบนี้บ้างคะ มันจะหายรึป่าว
หรือแก้ไขที่ไหนได้มั้ยคะ เหมือนจมูกพิการไปเลยค่ะ
ไม่เท่ากันแบบหน้าตรงชัดๆเลย ไม่ต้องเงยหน้าก็เห็นค่ะ
ตอนนี้เราไม่อยากถ่ายรูป ไม่อยากส่องกระจกเลย เครียดมากๆ
ส่องกระจกแล้วอยากร้องไห้ TTTTTT
นี่รูปเทียบก่อนหลังนะคะ

แล้วแบบนี้มันเบี้ยวด้วยรึป่าวคะ? เงยหน้าถ่ายรูปแล้วปลายเอียงไปข้าง
ตรงแผลยังแดงๆช้ำๆนี่ปกติรึป่าวคะ ผ่านมาเดือนกว่าๆแล้ว

ขอโทดนะคะรูปใหญ่มาก เราย่อไม่ได้
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ

freshnight

Junior Member
Staff Member
30 สิงหาคม 2013
กรณีนี้ไม่ต้องแก้ที่รูจมูกนะคับ

ให้แก้ที่ซิลิโคนที่เสริมจมูกให้ตรงครับ

ดูจากรูปเดิมคือปีกจมูก รูจมูกไม่ได้มีปัญหาอะไรเลยครับ

พอเสริมแล้ว กับทำให้รูจมูกเบี้ยวเอียงไม่เท่ากัน

เพราะแกนมันไม่ต้องนั่นเองครับ

แก้ก็คือเปลี่ยนแกนใหม่ให้ตรงครับ

pmarin

สมาชิกใหม่
26 กันยายน 2014

กรณีนี้ไม่ต้องแก้ที่รูจมูกนะคับ

ให้แก้ที่ซิลิโคนที่เสริมจมูกให้ตรงครับ

ดูจากรูปเดิมคือปีกจมูก รูจมูกไม่ได้มีปัญหาอะไรเลยครับ

พอเสริมแล้ว กับทำให้รูจมูกเบี้ยวเอียงไม่เท่ากัน

เพราะแกนมันไม่ต้องนั่นเองครับ

แก้ก็คือเปลี่ยนแกนใหม่ให้ตรงครับ

ขอถามอีกนะคะ มันเบี้ยวแบบนี้ทิ้งไว้นานจะทะลุมั้ยคะ ทิ้งไว้แล้วอันตรายรึป่าว ไม่ค่อยอยากกลับไปคลินิกเดิมหนะค่ะ จะแก้ใหม่ตอนนี้ก็ยังมีทุนไม่พอ แก้อีกทีอยากให้ดีไปเลย

freshnight

Junior Member
Staff Member
30 สิงหาคม 2013
เบื้องต้นให้กลับไปพบคุณหมอก่อนนะครับ
ให้หมอท่าเดิมดู วิเคราะห์ แนวทางการรักษาว่าจะพอใจหรือไม่

ส่วนใหญ่คนที่มีปัญหาเรื่องเอียงไม่ค่อยมีทะลุครับ นอกจากจะมีการใส่ซิลิโคนตึงรั้งเกินไป
ทำให้ปลายนั้นทะลุได้ครับ

Pimpirom

สมาชิกโดดเด่น
กลับไปให้แพทย์แก้ไขเลยค่ะ

ด้านบน ด้านล่าง