ปาก ปรึกษาหลังทำปากบางมา แผลหายช้าเป็นรูค่ะ TT

Pastelsmind

สมาชิกใหม่
10 มิถุนายน 2014
ทำไงดีคะทำปากบางมาค่ะ ได้ 8 วัน

คือะถามว่าจะทำยังไงดีคะ เราทานยาปฏิชีวนะที่หมอให้มา ครบหมด ละทำแผลตามหลักที่เรียนมา(พยาบาล)
อย่างสะอาดไม่ติดเชื้อ ปากหายบวม แผลแห้งสนิท

แล้วพอหลังวันยาหมดเพียง1วัน ปากกลับมาบวมนิดๆ แต่แผลเปิดเปื่อย ลอกไปหมด เห็นรอยเย็บละก็มีรู TT พอทำแผลทีนี้ แผลไม่ติดละคะ

ปล. เราทานโจ้กทุกวัน
ไม่ได้ดูหนังตลก ไม่ได้พูด ใช้ไซลิ้งกินน้ำและโจ๊ก
ทำแผลสะอาดทุกวัน
แต่พอยาหมด แผลเปื่อย บวม ซะงั้น จะทำไงดีคะ? หมอห้ามไม่ให้ซื้อยาทามเพิ่ม
เลยไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร หรือเราขาดสารอาหาร?

เพราะเราปฏิบัติตัวเหมือนทุกวัน เดจาวูแล้วค่ะ TT

คือกลัวมันเปิดมากกว่าเดิม พอจะมีวิธีแนะนำมั้ยคะ เช่น ซัดน้ำมะพร้าว หรือยาตัวอื่น หรือซื้อยาให้แผลแห้งเหมือนเดิมได้มั้ยคะ ยาทาสำหรับปาก ใครเคยเจอประสบการณ์นี้ช่วยทีนะคะ ขอบคุณค่า

D

DavidMinho

Guest
แรกๆตอนผมตัดไหมเสร็จแล้วก็เป็นรูนะครับ บางรูยังมีไหมที่หลุดไม่หมดด้วยซ้ำ ฮ่าๆ คิดว่าเดี๋ยวก็ค่อยติดและเป็นปกติคัรบ
อาจจะใช้น้ำเกลือซับๆแล้วเช็ดให้แห้งทุกครั้งก็ได้ครับ
สามวันแรกผมยังแทะวิงซ์แซ่บเลยอะ

freshnight

Junior Member
Staff Member
30 สิงหาคม 2013
ไปพบหมอที่ทำเลยครับ

ปกติแผลที่แห้งแล้วถ้าไม่มีเหตุอะไร น่าจะไม่ปริเป็นรูได้

ต้องให้แพทย์ตรวจอีกทีครับ

Pastelsmind

สมาชิกใหม่
แรกๆตอนผมตัดไหมเสร็จแล้วก็เป็นรูนะครับ บางรูยังมีไหมที่หลุดไม่หมดด้วยซ้ำ ฮ่าๆ คิดว่าเดี๋ยวก็ค่อยติดและเป็นปกติคัรบ
อาจจะใช้น้ำเกลือซับๆแล้วเช็ดให้แห้งทุกครั้งก็ได้ครับ
สามวันแรกผมยังแทะวิงซ์แซ่บเลยอะ

ขอบคุณมากนะคะ แล้วแผลตอนประมาณ 8 วัน คือบวมน้อยแล้ว มันทำให้ปากเห็นเป็นรอยเย็บสานๆๆ ทั้งปากเลยค่ะ เป็นขาวๆ อยู่ใต้ผิวปาก มันเห็นตอนส่องกับไฟ (เราทำแบบตัดไหม) ออันนี้ปกติป่าวคะ ^^

Pastelsmind

สมาชิกใหม่
ไปพบหมอที่ทำเลยครับ

ปกติแผลที่แห้งแล้วถ้าไม่มีเหตุอะไร น่าจะไม่ปริเป็นรูได้

ต้องให้แพทย์ตรวจอีกทีครับ

ขอบคุณมากๆค่า. แต่เคยเห็นอีกเคสนึงของคุณหมอ คือแผลฉีกใหญ่มาก หมอบอกว่าให้รอ เด๋วมันจะผสานกันเอง = = เลยตัดใจเรื่องไปหาคุณหมอค่ะ

ด้านบน ด้านล่าง