มารู้จักลักษณะตาสองชั้นกันดีกว่า..

bbbgirl

สมาชิกโดดเด่น
สวัสดีค่าา
ส่วนมากเเล้วสาวไทยจะมี
ตาสองชั้นกันเป็นส่วนมาก
เเต่ว่าตาสองชั้นเนี่ย
ไม่ได้มีอยู่เเค่เเบบเดียวอย่างที่เราคิดน้าา
งั้นวันนี้เรามาดูลักษณะตาสองชั้นกันดีกว่าค่ะ

ตาสองชั้นแบบ In-line
ลักษณะตาแบบนี้เรียกง่ายๆคือ ตาสองชั้นหลบในค่ะ
สังเกตง่ายๆคือ เส้นชั้นตาด้านหน้าจะมองไม่เห็น

และจะเริ่มมองเห็นชั้นตาชัดขึ้นตั้งแต่กลางเริ่มใหญ่ไปจนถึงหางตา

ลักษณะนี้ส่วนมากจะเป็นลักษณะตาของคนเอเชียค่ะ

ตาสองชั้นแบบ Out-line
ลักษณะตารูปแบบนี้ให้ลองนึกถึงตาของฝรั่งดูนะคะ
จะมีเส้นชั้นตาที่เห็นได้ชัดตั้งแต่หัวตาไปจนถึงหางตา
เป็นลักษณะตาสองชั้นที่ทุกคนคิดนั่นเองค่ะ

ตาสองชั้นแบบระหว่าง In-line และ Out-line
ลักษณะตารูปแบบนี้เส้นชั้นตาเริ่มตั้งแต่หัวตาไปจนถึงหางตา
แต่บริเวณหัวตาจะเส้นบางมากและค่อยๆหน้าขึ้นไป
ถ้ามองไกลๆ อาจจะเหมือนตาสองชั้นหลบใน

ลักษณะตาแบบนี้จะทำให้ตากลมโต
เป็นธรรมชาติถือเป็นตาสองชั้นในฝันของทุกคนค่ะ

บางคนคิดว่าตัวเองตาชั้นเดียว เพราะมองไม่เห็นเส้นชั้นตา
จริงแล้วอาจจะเป็นตาสองชั้นที่เส้นชั้นตา
พับเข้าไปแบบ In-line ก็ได้

ลักษณะของตาสองชั้น มีความใหญ่ด้านในและด้านนอก
และก็มีลักษณะที่อยู่ระหว่างกลางด้านใน
กับด้านนอกด้วย แม้ว่าตาจะเหมือนกัน
แต่ถ้าลักษณะของรูปทรงชั้นตาแตกต่างกัน

ก็ทำให้รู้สึกแตกต่างไปด้วย
วิธีสังเกตง่ายๆว่าเรามีตาสองชั้นหรือไม่มี

ก็ลองเงยหน้าแล้วเหลือบตาลง
ถ้าเห็นชั้นตาแสดงว่าเป็นตาสองชั้นหลบใน
แต่ถ้าไม่เห็นเส้นชั้นตาก็เป็นตาชั้นเดียวค่ะ

อย่างที่รู้ๆกัน ปัญหาของสาวๆหลายคนคือ
หนังตาไม่เท่ากัน ตาชั้นเดียว หนังตาตก เป็นต้น
เเละคิดว่าทุกคนก็คงอยากจะทำออกมาให้สวยๆกันทุกคนค่ะ

เเต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ควรจะปรึกษา
เเละรับฟังคำแนะนำของเเทพย์ผู้เชียวชาญก่อนนะคะ
เพื่อให้ได้รูปตาที่สวย ธรรมชาติ
รับกับใบหน้าของเราค่ะ

ด้านบน ด้านล่าง