จมูก อยากถามอาการหลังทำจมูก (คุณหมอเฉลิมผู้ใจดี)

ervinz

สมาชิกโดดเด่น
21 พฤษภาคม 2014
เราทำจมูกกับคุณหมอเฉลิมมาค่ะ เร็วๆนี้จะมาลงรีวิว
***แต่ตอนนี้ทำมาได้ 5 วันแล้วค่ะ***
เราอยากทราบว่า
1. มันจะยุบลงมากไหมคะ? พอดีเราเปนคนจมูกเล็ก จึงทำได้ไม่โด่งมาก เลยกลัวว่าพอยุบจะไม่เหลืออะไร ที่บวมๆเริ่มหายไปแล้วค่ะเหลือแค่ตรงหว่างคิ้วเล็กน้อย รูปทรงจมูกจริงๆจะโด่งแบบตอนแรกที่เพิ่งออกจากห้องผ่าตัดหรือเปล่าคะ? เรากลัวว่ายุบจนไม่เหลืออะไร แอบเสียดายตังค่ะ
2. ตอนนี้นอนราบได้ไหมคะ? กลัวเบี้ยว แต่เรานอนมาสองวันแล้วแต่แค่เอาหมอนลอคคอไว้ มีเอียงศีรษะบ้างเล็กน้อย จริงๆเปนคนติดนอนตะแคง จะมีผลไหมคะ นอนหมอนสูงจนจะอ้วกแล้วค่ะ นี่พูดจริงไม่ติดตลก มันวิงเวียน แต่วันแรกเรากลัวมากเลยนั่งหลับไปสามวันแรก
3. ตอนนี้เอียงคอแล้วรุสึกเหมือนซิลิโคนเอียงตาม กลัวเบี้ยวค่ะ มันจะมีผลมากไหมคะ?

วันนี้ไปสระผมมาช่างทักว่าไม่โด่งและเอียงซ้าย เรื่องเอียงซ้ายเราสังเกตงมาตั้งแต่วันแรกแล้วค่ะ แต่เราคิดว่ามันอักเสบยังยุบไม่เท่ากัน ไม่รู้ว่าปลอบใจตัวเองมากไปเปล่า

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
D

DavidMinho

Guest
  1. ยุบบวมมันจะมีประมาณสองระยะครับ ระยะแรกจะเป็นการยุบบวมเปล่ง ตุ่ย แบบสิงโต ต่อจากนั้นมันจะค่อยๆยุบเรียวครับ อาจจะใช้เวลา หลายเดือนอยู่.. ซึ่งหมายความว่า มันจะยุบลงอีกแน่นอนคัรบ.. แต่การยุบเรียวมันจะทำให้จมูกดูโด่งขึ้นนะคัรบ (โดยเฉพาะบริเวณหัวตาครับ) ทรงจริงๆก็ใกล้เคียงกับตอนที่ออกจากห้องผ่าใหม่ๆแหละครับ
  2. 5 วัน นอนได้แล้วจ้า..
  3. 5 วัน ถ้าไม่ได้ทำอะไรพิสดารหรือมีอุบัติเหตุอะไร ไม่น่าจะเบี้ยวครับ ช่วงนี้ดูเบี้ยวอาจจะเกิดจาก การยุบบวมไม่เท่ากันคัรบ เพราะเสริมจมูก ผ่าข้างเดียว ข้างที่ผ่าอาจจะดูบวมกว่า ยังไงวันไปตรวจหรือตัดไหมก็ให้คุณหมอเช็คอีกทีคัรบ

freshnight

Junior Member
Staff Member
30 สิงหาคม 2013
เรื่องเอียงไม่เอียง วันที่ 7 ไปตัดไหม ให้หมอดูให้เลยนะครับ หมอจะดูออก

ส่วนเรื่อง โด่งไม่โด่งเนี่ย คือยังไงมันโด่งขึ้นอยู่แล้วครับ ซิลิโคนทั้งแท่ง

ส่วนจะมากจะน้อยอีกเรื่องครับ

สำหรับคำว่าเสริมจมูก คนก็คงคิดว่าต้องโด่งๆ
แต่หากเนื้อเราน้อย เราก็อาจจะได้นิดๆ ไม่มาก คนอื่นเลยอาจจะมองไม่โด่ง
แต่เราต้องทำการเปรียบเทียบกับรูปก่อนทำของตัวเอง ไม่ควรเปรียบเทียบกับคนอื่น

ส่วนความโด่งจะใกล้เคียงกับตอนที่ออกมาจากห้องฝ่าตัดครับ

ตอนนี้ 5 วันที่ดูไม่โด่งเพราะยังบวมอยู่ครับ คอนเฟิร์ม

ervinz

1. ยุบบวมมันจะมีประมาณสองระยะครับ ระยะแรกจะเป็นการยุบบวมเปล่ง ตุ่ย แบบสิงโต ต่อจากนั้นมันจะค่อยๆยุบเรียวครับ อาจจะใช้เวลา หลายเดือนอยู่.. ซึ่งหมายความว่า มันจะยุบลงอีกแน่นอนคัรบ.. แต่การยุบเรียวมันจะทำให้จมูกดูโด่งขึ้นนะคัรบ (โดยเฉพาะบริเวณหัวตาครับ) ทรงจริงๆก็ใกล้เคียงกับตอนที่ออกจากห้องผ่าใหม่ๆแหละครับ
  2. 5 วัน นอนได้แล้วจ้า..
  3. 5 วัน ถ้าไม่ได้ทำอะไรพิสดารหรือมีอุบัติเหตุอะไร ไม่น่าจะเบี้ยวครับ ช่วงนี้ดูเบี้ยวอาจจะเกิดจาก การยุบบวมไม่เท่ากันคัรบ เพราะเสริมจมูก ผ่าข้างเดียว ข้างที่ผ่าอาจจะดูบวมกว่า ยังไงวันไปตรวจหรือตัดไหมก็ให้คุณหมอเช็คอีกทีคัรบ
ขอบคุณมากนะคะ สบายใจขึ้นมากเลยค่ะ

ervinz

เรื่องเอียงไม่เอียง วันที่ 7 ไปตัดไหม ให้หมอดูให้เลยนะครับ หมอจะดูออก

ส่วนเรื่อง โด่งไม่โด่งเนี่ย คือยังไงมันโด่งขึ้นอยู่แล้วครับ ซิลิโคนทั้งแท่ง

ส่วนจะมากจะน้อยอีกเรื่องครับ

สำหรับคำว่าเสริมจมูก คนก็คงคิดว่าต้องโด่งๆ
แต่หากเนื้อเราน้อย เราก็อาจจะได้นิดๆ ไม่มาก คนอื่นเลยอาจจะมองไม่โด่ง
แต่เราต้องทำการเปรียบเทียบกับรูปก่อนทำของตัวเอง ไม่ควรเปรียบเทียบกับคนอื่น

ส่วนความโด่งจะใกล้เคียงกับตอนที่ออกมาจากห้องฝ่าตัดครับ

ตอนนี้ 5 วันที่ดูไม่โด่งเพราะยังบวมอยู่ครับ คอนเฟิร์ม
ขอบคุณมากๆเลยนะคะ:)

ด้านบน ด้านล่าง