รีวิวศัลยกรรมที่โรงพยาบาลบาโนบากิ ประเทศเกาหลี

zerezted

สมาชิกโดดเด่น

สวัสดีค๊าาาาาาาาาา ผ่านไปแล้ว6เดือนหลังเข้ารับการผ่าตัดศัลยกรรมที่โรงพยาบาลบาโนบากิ

วันนี้จะขอมารีวิวอัพเดทรูปให้ดูกันนะคะ

ข้างบนนั้นเป็นรูปของคริสเองค่ะ ก่อนผ่าตัด พอมาถึงโรงพยาบาล ล่ามก็จะมาให้เรากรอกข้อมูล สอบถามประวัติเบื้องต้น เคยทำอะไรมาก่อนมั้ย ยังไง บลาๆ ตรงนี้ต้องบอกล่ามให้หมดนะคะ ว่าเราเคยทำอะไรมาบ้าง เช่น
- เคยฉีดโบท็อกซ์มาค่ะ
-เคยทำตามาค่ะ

จะได้เอาข้อมูลเหล่านี้ไปให้คุณหมอรับทราบในการปรึกษาค่ะ

หลังจากนั้นล่ามก็จะพาเราไปเปลี่ยนชุด ตรวจสุขภาพก่อนผ่าตัด ถ่ายรูป ถ่าย CT, X-Ray

หลังจากนั้นก็ปรึกษาผู้เชี่ยวชาญเบื้องต้นก่อน แล้วค่อยเข้าพบคุณหมอค่ะ

**พนักงานที่นี่ ล่าม ผู้เชี่ยวชาญ ทำงานกันเก่งมากๆเลยค่ะ มืออาชีพมากๆ ขอชมเลย**

หลังปรึกษาเสร็จคริสก็ตกลงทำศัลยกรรมปรับรูปหน้า (โหนกแก้ม,กราม,คาง), จมูก+เย็บกล้ามเนื้อตาสองชั้น และฉีดไขมันหน้าผากค่ะ

คริสเป็นคนมีกราม(ปกติฉีดโบท็อกซ์เรื่อยๆ) ถ้ามองหน้าตรงดีๆจะเห็นว่าโครงหน้าแอบเบี้ยว จมูกไม่มีดั้งเลย ฮืออออ เลยตัดสินใจทำค่ะ

รูปวันแรกหลังผ่าตัดค่ะ

หลังผ่าตัดเสร็จคริสต้องนอนพักฟื้นที่โรงพยาบาลหนึ่งคืน จะเห็นว่ารูปบนซ้ายยังมีสายเลือดในปากอยู่เลย 555555 แต่หิวมากกก ก็เลยขอทานนมก่อน หลังจากนั้นพยาบาลก็มาตัดสายเลือดออกแล้วล้างแผลให้ค่ะ
ล่ามบอกว่า สามวันแรกเป็นช่วงอันตราย ต้องขยันประคบเย็นบ่อยๆกับเดิน ขยับร่างกายเยอะๆ เพื่อช่วยลดอาการบวมช้ำค่ะ ดังนั้นคริสเลยประคบเย็นกับเดินบ่อยมาก 5555(ได้น้ำฟักทองมาทานด้วยค่ะ)

วันที่2หลังผ่าตัด

วันที่2ก็แกะเทปใต้คางออกค่ะ ล่ามบอกว่ากาวจะเหนียวมากก ให้เอาน้ำค่อยๆลูบแล้วค่อยๆแกะ ต้องแกะเองนะคะ เราจะได้ทราบว่าเจ็บไม่เจ็บ ฮ่าาาาาา
หลังจากนั้นเราก็ยังต้องคอยทานยา ล้างแผลอย่างสม่ำเสมอ และบ้วนปากทุก1-2ชม ค่ะ เพราะว่าไหมในปากจะตัดรอบวันที่14หลังผ่าตัด

วันนี้มาแกะเฝือกที่จมูกกับตัดไหมรอบแรกค่ะ (รอบวันที่5)

แกะเฝือกออกแล้ว ตัดไหมออกบางส่วน พยาบาลมือเบาค่ะ ไม่เจ็บนะ แต่น้ำตาไหล 5555555555 ทำไมงงตัวเอง
รูปกลางด้านข้างบริเวณไรผมคือรอยแผลที่กรีดจากตอนลดโหนกแก้มค่ะ คุณหมอบอกว่าไม่ต้องกังวลเรื่องรอยแผลเป็นเลย เดี๋ยวมันจะค่อยๆจางลงเองค่ะ

ตัดไหม แกะเฝือกแล้วก็ยังต้องประคบต่อนะคะ เพื่อลดบวม ลดช้ำ

วันที่7หลังผ่าตัด

วันนี้มาตัดไหมอีกรอบค่ะ พยาบาลให้ที่รัดหน้ามาใช้ ล่ามอธิบายมาว่าให้ใช้รัดประมานครั้งละ 30-1ชั่วโมง ทำแล้วต้องพักนะคะ ถ้ารัดนานเกินไปไม่ดี
**ที่สำคัญ ห้ามใช้รัดหน้าตอนนอนเด็ดขาด**

ติดตามตอนต่อไปค่ะ
https://dodeden.com/forum/threads/14530/

แก้ไขล่าสุดเมื่อ:
ด้านบน ด้านล่าง