แก้จมูกใหม่ ด้วยเทคนิค Nose Reconstruction พลีชีพความเปลี่ยนแปลงของแป้งจร้า

kunpangjiko

สมาชิกโดดเด่น

สวัสดีเพื่อนๆ ทุกคนค่า ชื่อแป้งนะคะ ครั้งแรกกับการเขียนกระทู้พันทิปเลย สัญญาว่าจะพยายามเรียบเรียงคำพูดให้รู้เรื่องมากที่สุดนะ 55555 ก่อนอื่นต้องบอกว่าแป้งผ่านอะไรมาเยอะมากค่ะ ใช้คำว่าทุบทั้งหน้าก็ไม่ว่าอะไร เพราะมีเป้าหมายว่าฉันจะสวย แป้งก็เริ่มจากจัดฟันก่อนเลยค่ะ จริงๆ ส่วนนึงเพราะฟันไม่สวยจริงๆ ส่วนอีกครั้งก็หวังอยากได้หน้าเรียววีเชฟกับเค้าบ้าง หลังดัดฟันได้ไม่นานแป้งก็เริ่มทำจมูกค่ะ ตอนนั้นทำแบบซิลิโคนกับคุณหมอท่านนึง(ขอไม่บอกชื่อหมอน้า) ถามว่าเป็นไงก็โอเคค่ะ คือหลายคนก็ชอบ แล้วก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร แต่ตัวแป้งยังไม่พอใจเท่าไรคืออยากพุ่งกว่านี้หน่อย แป้งจึงตัดสินใจจะแก้จมูกใหม่ แต่ก็ยังไม่มีแพลนว่าจะทำที่ไหน ยังไง เพราะอย่างที่บอกว่าจมูกแป้งไม่ได้มีปัญหาอะไร เลยชิลๆ ไม่ค่อยรีบค่ะ

ตอนทำจมูกซิลิโคนครั้งแรกค่ะ

ภาพก่อนทำตอนหมอมาร์กตำแหน่งที่จะตัดปาก

อย่างที่บอกค่ะว่าตอนหลังแป้งได้ทำปากบางและแก้จมูกกับคลินิกแห่งนึง(แถวสยาม) ตอนแรกที่ปรึกษาคือจะทำปากล่างอย่างเดียว แต่พอเข้าห้องผ่าตัดหมอก็วาดๆ มาร์กตำแหน่งที่จะตัดปาก หมอก็บอกว่าเออเนี่ยน่าจะทำปากบนด้วยเลยจะสวยกว่านะ เราก็ อืมมมมม....เชื่อหมอ 555555 บอบหมอว่าสวยว่าดีก็เอาค่ะ อิอิ

เป็นเนื้อปากที่ตัดออกไปค่ะ แอบสยองนิดหน่อยนะคะ แต่ขอหมอถ่ายไว้ดูเอง

ตอนทำก็ไม่ได้เจ็บมากอย่างที่คิดนะคะ เจ็บตอนฉีดยาชาอย่างเดียวค่ะ ตัวแป้งเคยทำจมูกมาแล้วก็เลยไม่ได้กลัวเท่าไหร่
แถมเผลอหลับอีกจนหมอต้องปลุกอ่ะ อันนี้อายมาก 55555 เพราะได้คิวทำสุดท้ายตอนค่ำ กว่าจะเสร็จก็ประมาณสามทุ่มได้

อันนี้ถ่ายหลังกลับมาที่ห้องค่ะ ก็โอเคเลย แผลก็ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดค่ะ

ตอนทำปากบางค่ะ

ผลลัพธ์ที่ได้คือดีมาก ชอบมากค่ะ มีความเกาหลี 55555 แป้งเลยตัดสินใจปรึกษาเรื่องแก้จมูกกับคลินิกต่อทันที

ก่อนแก้จมูกทำแบบเสริมซิลิโคนปกติมาค่ะ ทรงแบบนี้

แป้งก็ปรึกษากับหมอค่ะว่าปัญหาจมูกมีอะไรและอยากได้แบบไหน คุณหมอจะช่วยประเมินและแนะนำให้ ซึ่งที่นี่เค้ามีเทคนิคการเสริมจมูกหลากหลายมาก แต่ก็ดูว่าเราเหมาะกับเทคนิคอะไร ปรึกษาไม่เสียเงินนะคะ แป้งเอารูปจมูกของ Blake lively ไปให้หมอดู บอกไอดอลแป้งค่ะชอบแบบฝรั่ง 555555

วันปรึกษาก็ได้ถ่ายภาพ 3D จำลอง ว่าถ้าเสริมจมูกแล้วจะออกมาประมาณไหน มันเริดมว๊ากกก ปรับแก้ในคอมดูได้เลยหมอบอกว่าถ้าอยากแก้แบบใส่ซิลิโคนให้ตัดออก เพราะถึงแก้ไปก็จะไม่ได้เปลี่ยนมาก แป้งเลยเลือกทำแบบ Nose Reconstruction ค่ะ เป็นเทคนิคเสริมจมูกโดยไม่ต้องใส่ซิลิโคน แต่จะใช้วัสดุเรียกว่า Gore-Tex แทน และเสริมความพุ่งปลายด้วยกระดูกอ่อนกลางจมูก ซึ่งไม่มีโอกาสเกิดเหตุการณ์ปลายจมูกทะลุเหมือนกระดูกอ่อนหลังหูค่ะ เป็นเทคนิคที่เกาหลีเค้าทำกันเลย ตอนคุยหมออธิบายละเอียดมากกก เข้าใจถ่องแท้ 555555 แล้วก็เห็นรูป Before-After เคสอื่นๆ แล้วแบบอยากแก้เลยค่ะ

ภาพถ่าย 3D จำลอง (แป้งเอารูปมาจากไอจีคุณหมอนะคะ)

วันผ่าให้พี่พยาบาลเซลฟี่เก็บภาพไว้ก่อนทำ ตื่นเต้นๆ
แป้งเป็นเคสเช้า มาถึงคลินิกเจอคุณหมอดมยามาคุยด้วยก็อุ่นใจ ตัวเราเองก็งดน้ำอาหารมาพร้อม เลยไม่กังวลมาก ก่อนหลับก็คิดในว่าต้องออกมาสวย 555555 หลังทำเสร็จก็พักฟื้นในห้องค่ะไม่เจ็บแต่ตึงๆ อย่างเดียว

นี่คือกระดูกอ่อนกลางจมูก แป้งฝากให้พี่พยาบาลถ่ายรูปเก็บไว้ให้

หลังทำเสร็จจะต้องใส่เฝือกที่จมูกแล้วมีก็อชแปะด้านล่างซับเลือดไว้ก่อน เลยหายใจยากหน่อย คืนแรกๆ นอนไม่ค่อยหลับเลย เพราะยังจับจังหวะหายใจไม่ได้ 555555

วันที่ 3 ค่ะ โดยรวมแล้วโอเคมากๆ พูดเลย แทบไม่ช้ำเลยค่ะมีแค่ตรงใต้ตา แนะนำให้ประคบเย็นบ่อยๆ นะคะ

วันที่ 5 มาคลินิกเผื่อถอดเฝือกออกแล้วก็ตัดไหมด้วย ยังบวมอยู่แต่เห็นทรงจมูกแล้วชอบมากกกกกกกก ปลายพุ่งกำลังสวย หน้าดูมีมิติขึ้นเยอะ แบบที่คิดไว้เลย

หลังทำ 5 วัน ถอดเฝือกออกตอนเย็นแป้งก็ไปงานวันเกิดเพื่อนเลย แต่ไม่ได้ดื่มแอลกอฮอล์นะคะ ใครที่กำลังจะผ่าตัดหรือเพิ่งผ่าตัดมาควรงดก่อนน้า ไม่งั้นหายช้าค่ะแถมบวมเยอะอีก สำหรับการแก้จมูกครั้งนี้แป้งพอใจมากค่ะแต่ว่ายังไม่ยุบบวมดีเพราะเพิ่ง 5 วันเอง เชื่อว่าเดี๋ยวจะสวยขึ้นกว่านี้แน่ๆ ถ้าหายบวมกว่านี้

7 วันเป๊ะเว่อออ 5555 ชอบมาก รอยุบกว่านี้จะมาอัพเดทนะ ใครอยากถามข้อมูลแอดมาเป็นเพื่อนกันได้ค่ะเฟซแป้ง Piyanuch Katasen ยินดีแนะนำ instagram @ampangko ค่ะ

อัพเดทกันหน่อยนะคะ สำหรับงานแก้จมูก ตอนนี้เข้าที่ขึ้นเรื่อยๆ ค่ะ ทรงสวยมาก ชอบมากๆ ที่เห็นปลายพุ่งๆ นี่กระดูกอ่อนกลางจมูกนะคะ ไม่มีซิลิโคนผสมเลย ไม่ทะลุแน่นอน เริ่ดดด ขอบคุณคุณหมอที่แนะนำเทคนิค Nose Reconstruction

chanika043

สมาชิกโดดเด่น
22 กรกฎาคม 2017
นี่คนเดียวกันจริงๆเหรอ ไม่อยากเชื่อเลยค่ะ สวยขึ้นมาก

ด้านบน ด้านล่าง