ดีจนต้องบอกต่อ(part 2) อัพเดท 1 ปี หลังผ่าตัดปลูกผม

laonnum

สมาชิกโดดเด่น
19 ธันวาคม 2016

สวัสดีครับทุกคน ชื่อหนุ่มนะครับ เคยรีวิวเรื่องปลูกผมไว้เมื่อปีก่อน แต่ตอนนั้นทำไปได้ 15 วัน เส้นผมอาจจะยังขึ้นมาไม่ชัด วันนี้ 1 ปีผ่านไป ได้เวลารีวิวอัพเดทปลูกผมกันแล้วครับ บอกเลยว่าชีวิตดีขึ้นมาก จากแต่ก่อนที่เป็นคนมีปัญหาเกี่ยวกับพื้นที่บนหน้าผาก ด้วยความที่เป็นคนหน้าผากกว้างมาก แรกๆ ก็ยังไม่ได้ใส่ใจอะไรมาก จนกระทั่งคนที่บ้านเริ่มทักว่าช่วงนี้ดูโทรมๆ เครียดกับงานหรอ.. ซึ่งชีวิตก็ปกติดี ไม่ได้มีปัญหาอะไร

แต่เป็นเพราะหน้าผากที่เริ่มขยายวงกว้างขึ้น ผมเลยหันมาหาวิธีผ่าตัดปลูกผมกับมาสเตอร์พีซ คลินิก คุณหมอค่อนข้างเข้าใจปัญหาและความรู้สึกของคนไข้ดีมาก อีกอย่างคือผู้รู้สึกว่าที่นี่จะเน้นให้คนไข้เข้าใจถึงปัญหา วิธีรักษา และตัดสินใจเอง ซึ่งผมค่อนข้างโอเค

ขนาดก้มหน้ายังรู้ว่าหน้าผากสูง

แบบที่ผมทำจะเป็นการปลูกผมที่เรียกว่า FUE คือ การย้ายเซลล์รากผมจากบริเวณท้ายทอยมาปลูกใหม่บริเวณหน้าผากที่เราต้องการครับ คุณหมออธิบายว่าผมตรงท้ายทอยจะเป็นผมที่มีความหนาและแข็งแรงที่สุด

Follow up หลังปลูกผมไปแล้ว 2 อาทิตย์ครับ​

ตอนแรกกลัวว่าทำไปแล้วจะมีแผลเหลือไว้ แต่คุณหมอการันตีว่าไม่มีแผลแน่นอนครับ ใครที่มีปัญหาเดียวกันกับผมนะครับ ไม่ว่าจะเป็นหน้าผากกว้าง ผมบาง หัวล้าน ลองเข้ามาปรึกษากับคุณหมอดูก่อนนะครับ บอกเลยว่าคุณหมอที่นี่น่ารักมากๆ ครับ ใจดีด้วย ใจเย็นด้วย พี่ๆ พนักงานก็ดูแลอย่างดีครับ

1 ปีหลังผ่าตัดปลูกผม เส้นผมหนาแน่นเต็มทุกพื้นที่แล้วครับ

รู้สึกได้ถึงความแตกต่าง

รู้สึกดีกับตัวเองตอนนี้มาก

ภาพนี้ถ่ายเมื่อไม่กี่อาทิตย์ที่ผ่านมา​

อยากจะบอกทุกคนว่าอย่าไปใจร้อนครับ หลายคนที่ไม่ตัดสินใจปลูกผมสักทีก็เพราะใจร้อน ชอบคิดว่าปลูกวันนี้ อาทิตย์ 2 อาทิตย์ผมก็ต้องขึ้นละ แต่มันไม่ใช่ ผมอยากให้มองว่าเราอยู่กับปัญหามาได้ตั้งแต่นาน รวมระยะเวลามันนานเป็นปีเลยนะ แล้วจะทนอีกไม่กี่เดือนจะเป็นไรไป หวังว่ารีวิวของผมจะเป็นประโยชน์กับคนที่กำลังมีปัญหาแบบนี้อยู่ไม่มากก็น้อย แล้วผมจะคอยนั่งอ่านรีวิวจากพวกคุณบ้างนะครับ

onzen78

9 กุมภาพันธ์ 2017
ทำมาเเรกๆดูเเลรักษายากไหมครับ

wendyy

1 มิถุนายน 2017
น่าสนไปอีกกำลังหาข้อมูลอยู่พอดี

Maychaka

หล่อจังอุ๊ยๆๆลั่นดูดีขึ้นเยอะ

lalaland

นานๆไปผมจะล่วงมั้ย

ด้านบน ด้านล่าง