มารู้จักริ้วรอยและวิธีแก้กันเถอะ!

kornkanok11

สมาชิกใหม่
คงไม่มีใครอยากมีริ้วรอยหรอก จริงไหมคะ? เราก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่อยากมีริ้วรอย วันนี้เลยเอาข้อมูลมาแชร์ค่ะ เป็นข้อมูลที่อ่านจากหลายๆที่เกี่ยวกับสาเหตุและวิธีลดริ้วรอยค่ะ

สาเหตุการเกิดริ้วรอย

1. อายุ : อันนี้ของจริงค่ะ พออายุมากขึ้นริ้วรอยก็ตามมาแน่นอนค่ะ (เรื่องนี้สาวๆ เลข 3 เข้าใจดี)

2. แอลกอฮลล์/บุหรี่ : แอลกอฮอล์และบุหรี่เป็นตัวการสำคัญที่เร่งให้เราแก่ก่อนวัย ไม่ว่าสาวๆ วัยไหนก็ต้องระวังให้ดี ถ้าไม่เชื่อลองสังเกตคนที่สูบบุหรี่จัดๆสิคะ

3. การเคลื่อนไหวใบหน้า : การแสดงสีหน้า ขมวดคิ้ว การยิ้ม และหัวเราะ เหล่านี้ก็เป็นปัจจัยที่ทำให้เกิดริ้วรอยได้เช่นกัน

4. อื่นๆ : เช่น ความเครียด ไม่ทาครีมกันแดด พักผ่อนน้อย และกรรมพันธุ์

มีวิธีไหนบ้างที่ช่วยแก้ไขริ้วรอย? **ในที่นี้หมายถึงกรณีที่มีริ้วรอยปรากฏแล้วนะคะ

1.ครีมบำรุงผิว : เดี๋ยวนี้มีครีมหลายยี่ห้อเคลมว่าช่วยลดริ้วรอยได้ ถ้าใครมีริ้วรอยบางๆ ก็อาจช่วยได้ค่ะ

2. Botulinum Toxin Type A : หรือที่เรารู้จักในชื่อ ‘โบท็อกซ์’ ซึ่งเป็นวิธีที่เป็นที่นิยมมาก เนื่องจากวิธีนี้เห็นผลชัดเจน มีประสิทธิภาพสูงกว่าการทาครีมค่ะ ส่วนเรื่องของความปลอดภัยนั้น ค่อนข้างมีความปลอดภัยสูง จากที่เราหาข้อมูลมายี่ห้อ BOTOX ถือว่าดีและปลอดภัยที่สุดค่ะ

3. ฟิลเลอร์ : หลายคนอาจไม่รู้ว่าฟิลเลอร์ใช้ในการแก้ไขปัญหาริ้วรอย ซึ่งฟิลเลอร์นั้นเหมาะกับริ้วรอยประเภทร่องลึกค่ะ ยี่ห้อที่เราแนะนำก็คือ Juvederm อยู่ได้นานประมาณ 1 ปี และไม่ตกค้างในร่างกายค่ะ

จบแล้วจ้าสำหรับข้อมูลที่เราไปหามา หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์นะคะ

ปล. อย่างหนึ่งที่เราอยากแนะนำสำหรับใครที่สนใจโบท็อกซ์หรือฟิลเลอร์ ควรปรึกษาคุณหมอก่อนว่าริ้วรอยของเราเหมาะกับทรีตเมนท์ไหน อีกอย่างที่อยากฝากคือ เลือกผลิตภัณฑ์ยี่ห้อดีๆไปเลย คุ้มกว่าทั้งในเรื่องความปลอดภัยและผลลัพธ์ค่ะ

ด้านบน ด้านล่าง