ลังเล...ตัดไขมันหน้าท้อง

Boeing

สมาชิกใหม่
สวัสดีค่ะ อยากเข้ามาขอการตัดสินใจจากพี่ๆที่นี่ค่ะ เนื่องจากว่าตอนนี้ลังเลใจที่สุดค่ะ
ระหว่าง 2ที่คือ หมอเทพ และยันฮี โดยส่วนตัวเชื่อในฝีมือหมอเทพมากกว่า แต่!!!
สิ่งที่กังวลมากกว่านั้นคือตอนหลังจากผ่าเสร็จค่ะ กังวลเรื่อง...การพักฟื้น (เพราะเคยมีประสบการณ์มาก่อน)
เรื่องคือ เมื่อหลายปีก่อนนั้น เราได้ทำการผ่าตัดไขมันหน้าท้องที่ รพ.แห่งหนึ่งในขอนแก่น
แต่คุณหมอทำไม่ดีค่ะเลยอยากแก้ ครั้งแรกที่เราทำ เราต้องพักในรพ. 4คืน5วัน ถึงจะพอลุกได้
เราจำได้ดีค่ะว่าช่วง4คืนแห่งการผ่าตัดนั้น มันทรมานและลำบากลำบนแค่ไหน กับการลุกเดิน
ซึ่งถ้าทำกับหมอเทพ หมอใช้แค่การฉีดยานอนหลับ นอนพัก1คืน แล้วกลับบ้านได้ ราคา 50,000
ถ้าเปิดรร.แถวนั้นพักฟื้น เราก็ต้องดูแลตัวเอง แล้วเราอยู่คนเดียว จะทำอย่างไรดี T T จะไหวมั๊ย กังวลค่ะ
กับทางยันฮี ห้องผ่าตัดได้มาตรฐานกว่า มีพยาบาลคอยดูแลพร้อม พักรพ.3คืน ราคา 68,000
แต่เราไม่รู้ถึงฝีมือหมอที่ยันฮีค่ะ กลัวประวัติศาสตร์ซ้ำรอย (ทำไม่ดี ไม่ได้ดั่งใจ) เราจะทำไงดีคะ?
ใครมีเพื่อน พ่อ แม่ พี่ น้อง ที่เคยทำมาแล้วกับทั้ง2ที่ ช่วยไขข้อข้องใจให้เราหน่อยนะคะ
ถือซะว่าเอาบุญก็ได้ค่ะ ตอนนี้ร่างกายเราพร้อม เงินพร้อม เวลาพักฟื้นพร้อมค่ะ แต่ลังเล >.<
ถ้าตัดสินใจไม่ได้ซักที ช้ากว่านี้ เวลาพักฟื้นของเราก็จะลดน้อยลงไปด้วยค่ะ เราไม่มีเพื่อน ไม่รู้จะปรึกษาใครดี
ครั้นจะไปถามหมอเทพตรงๆ ก็ได้ยินกิตติศัพท์มาเยอะว่า เหวี่ยง และเจ้าอารมณ์ เรากลัวค่ะ - -"
กลัวถามมากหมอรำคาญไม่ทำให้ คงแย่เลย แต่ครั้นจะไปถามกับที่ยันฮี ก็ไม่รู้จะถามใคร
เพราะไม่รู้จะระบุถามกับหมอคนไหน หรือถ้าใครเคยทำที่ยันฮีแล้ว รบกวนช่วยบอกชื่อหมอให้เราหน่อยนะคะ
เราจะได้ปรึกษาความต้องการของเรากับหมอได้โดยตรงค่ะ ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆล่วงหน้าค่ะ _/\_

freshnight

Junior Member
Staff Member
30 สิงหาคม 2013
ส่งกระทู้ให้ผู้มีประสบการณ์อยู่นะครับ

รอคำตอบอีกแป๊บนะครับ

Nusom aten

สมาชิกใหม่
ส้มเองนะคะ ที่เคยออกตี10 ส้มเพิ่งตัดหน้าท้องส่วนล่างมาไม่ถึง เดือน คือหมอเย็บแผลสวยมากๆเลยคะ นอนโรงพยาบาลยุ่3 วัน ทั้งนี้ ส้มทำแค่พาสล่าง เพาะทางคุนหมอเกรงว่า ถ้าทำ ทั้งหมด มันจะตึงเกิน และ ก้อ จะทำให้เสียบุคคลิค อันนี้ก้อรอ อีก6 เดือน คะ ทางคุนหมอจะดูดไขมันหน้าท้องส่วนบนให้อีก ยังงัย โทมาคุย หรือแอดไลน์มาก้อได้นะคะ 0891544304 : nu_som66

freshnight

ส้มเองนะคะ ที่เคยออกตี10 ส้มเพิ่งตัดหน้าท้องส่วนล่างมาไม่ถึง เดือน คือหมอเย็บแผลสวยมากๆเลยคะ นอนโรงพยาบาลยุ่3 วัน ทั้งนี้ ส้มทำแค่พาสล่าง เพาะทางคุนหมอเกรงว่า ถ้าทำ ทั้งหมด มันจะตึงเกิน และ ก้อ จะทำให้เสียบุคคลิค อันนี้ก้อรอ อีก6 เดือน คะ ทางคุนหมอจะดูดไขมันหน้าท้องส่วนบนให้อีก ยังงัย โทมาคุย หรือแอดไลน์มาก้อได้นะคะ 0891544304 : nu_som66

คุณส้ม ทำกับหมอชื่อะไร ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ

เผื่อเป็นข้อมูลเบื้องต้นสำหรับผู้ที่สนใจครับ

Nusom aten

สมาชิกใหม่
ส้มทำที่ Atenclinicคะ หมอพัทยา เป่นคนทำให้ สนใจยังงัย สอบถามส้มได้นะคะ

Boeing

สมาชิกใหม่
ขอบคุณคุณส้มและคุณ freshnight มากๆนะคะ แต่เราไม่กล้าไปที่อื่นน่ะค่ะ >.<
ยอมรับตรงๆว่ากลัว+เข็ดค่ะ ไม่อยากเจ็บตัวหลายรอบหรือเสียเงินซ้ำซ้อนอีกแล้ว
อยากเจ็บทีเดียว จบทีเดียวน่ะค่ะ เพียงแต่ตอนนี้ที่อยากทราบคือ
ถ้าใครมีรายชื่อคุณหมอที่ยันฮีแนะนำเราก็ยินดีและขอขอบคุณมากๆค่ะ
หรือใครมีประสบการณ์เคยทำกับหมอเทพแล้ว เราก็อยากทราบว่าหลังจากผ่าตัดแล้ว
เค้าไปพักที่ไหน เดินทางจากคลีนิคหมอเทพไปพักที่โรงแรมยังไง
ดูแลตัวเอง หาข้าวหาปลาทานยังไง คือเราไปคนเดียวน่ะค่ะ
ถ้าเรามีข้อมูลที่แน่นพอก็อาจจะคลายความกังวลของตัวเองได้ส่วนนึง
ส่วนเรื่องความเจ็บปวดนั้น มันมีอยู่แล้ว เราก็คงต้องลองดูอีกสักตั้งค่ะ T T
ที่เราถามถึงรายละเอียดตรงนี้คืออย่างที่บอกค่ะว่าเราเคยมีประสบการณ์มาแล้ว
เรารู้ว่ามันเจ็บมาก ขนาดมีพยาบาลมาฉีดยาแก้ปวดให้เรื่อยๆ
และเราจำได้ดีค่ะว่า 3วันแรกเรามีไข้ตลอดหลังจากผ่าตัด เราเลยออกแนวเข็ดๆค่ะ
แต่ถ้าเราไม่เริ่มสักที เมื่อไหร่ชีวิตเราจะเปลี่ยนแปลงเนอะ เราขอโทษที่กลัวและกังวลเยอะนะคะ

freshnight

กำลังสอบถามให้อยู่นะครับ

freshnight

ยันฮี หมอตัดหน้าท้องได้ทุกคน ไม่มีปัญหา เป็นงานพื้น ๆ มาก ของหมอยันฮี ทั้ง 15 คน ได้มาตรฐานเดียวกัน เพราะมันเป็น JCI เดียวกัน แต่การดูแลหลังผ่าตัดสำคัญกว่า

freshnight

การตัดไขมันหน้าท้องเป็นการผ่าตัดใหญ่ ที่ต้องเย็บกล้ามเนื้อหน้าท้องด้วย และต้องใช้การวางสลบ
เสียเลือดมาก และเจ็บมาก ต้องมีการดูแลหลังผ่าตัดโดยผู้เชี่ยวชาญ และมีการกายภาพบำบัด
ที่ถูกต้อง แนะนำเรื่องวิธีการเคลื่อนไหวร่างกายที่ถูกต้อง
ผ่าตัดหน้าท้องพัก 3 คืน แต่ส่วนใหญ่ต้องพัก 5 เจ้าหน้าที่จะปรับเตียงเพื่อให้ร่างกายอยู่ในท่าที่เหมาะสมเป็นตัววี ขางอ และลำตัวเป็นวี เพื่อป้องกล้ามเนื้อที่ผ่าตัดเย็บซ่อมไว้ฉีกขาด เพราะหมอจะให้ดูดไขมันเอวร่วมด้วย เพราะจะได้มีเนื้อเยื่อดึงมาให้ตัดมากขึ้น เพราะความสวยงามของรูปร่างหลังผ่าตัด
คุณจะลุกเข้าห้องน้ำไม่ได้อย่างน้อย 3 วันจึงจำเป็นต้องใส่ท่อปัสสาวะ
และต้องเดินงอตัวไม่ยืดตรงอย่างน้อย 2 สัปดาห์ ห้ามขับรถหรือยกของหนัก
วิสัญญีแพทย์ จะมีเครื่องมือตรวจวัดการขยายตัวของปอดตลอด 3-5 วันที่นอน รพ และวัดปริมานน้ำในร่างกายเพื่อป้องกันการคั่งของน้ำ
ส่วนเรื่องการเกิดพังผืดและการดูแลหลังจากออกจาก รพ จะมีอีก แล้วแต่เทคนิคของแพทย์ โดยส่วนตัวคนไข้ป้าวุ้นเส้นจะได้รับคำแนะนำหลังผ่าตัดอีกครั้งเป็นรายบุคคลิย่างเคร่งครัด แผลที่เย็บและแผลผ่าตัดใต้ผิวหนังจึงจะไม่เป็นผังพืด ขอสงวนไม่เผยแพร่แบบสาธารณะ

เรื่องการระงับความเจ็บ รพ จะมีการให้ยาแบบพิเศษ คำนวนโดยวิสัญญีแพทย์ และเป็นแบบอัตโนมัติ ให้สม่ำเสมอตลอด 48 ชั่วโมง หลังผ่าตัด พอหมดโดสหากคนไข้ยังมีความเจ็บปวดอยู่ก็จะให้แบบฉีด ในขนาดที่เหมาะสมตามความเห็นแพทย์

เครดิต คำตอบจาก ป้าวุ้นเส้น ต้องขอขอบคุณมากๆครับ

3boys_y

สมาชิกใหม่
29 ธันวาคม 2014
เหนกระทู้นี้อยากได้ข้อมูลเช่นกันค่ะกำลังมองหาที่ศัลยกรรมน่าท้องค่ะ. ที่ไหนดีเย็บแผลสวยมาตรฐานอยากได้คำแนะนำและรีวิวค่ะ

3boys_y

สมาชิกใหม่
เหนกระทู้นี้อยากได้ข้อมูลเช่นกันค่ะกำลังมองหาที่ศัลยกรรมน่าท้องค่ะ. ที่ไหนดีเย็บแผลสวยมาตรฐานอยากได้คำแนะนำและรีวิวค่ะ

3boys_y

สมาชิกใหม่
สวัสดีค่ะ อยากเข้ามาขอการตัดสินใจจากพี่ๆที่นี่ค่ะ เนื่องจากว่าตอนนี้ลังเลใจที่สุดค่ะ
ระหว่าง 2ที่คือ หมอเทพ และยันฮี โดยส่วนตัวเชื่อในฝีมือหมอเทพมากกว่า แต่!!!
สิ่งที่กังวลมากกว่านั้นคือตอนหลังจากผ่าเสร็จค่ะ กังวลเรื่อง...การพักฟื้น (เพราะเคยมีประสบการณ์มาก่อน)
เรื่องคือ เมื่อหลายปีก่อนนั้น เราได้ทำการผ่าตัดไขมันหน้าท้องที่ รพ.แห่งหนึ่งในขอนแก่น
แต่คุณหมอทำไม่ดีค่ะเลยอยากแก้ ครั้งแรกที่เราทำ เราต้องพักในรพ. 4คืน5วัน ถึงจะพอลุกได้
เราจำได้ดีค่ะว่าช่วง4คืนแห่งการผ่าตัดนั้น มันทรมานและลำบากลำบนแค่ไหน กับการลุกเดิน
ซึ่งถ้าทำกับหมอเทพ หมอใช้แค่การฉีดยานอนหลับ นอนพัก1คืน แล้วกลับบ้านได้ ราคา 50,000
ถ้าเปิดรร.แถวนั้นพักฟื้น เราก็ต้องดูแลตัวเอง แล้วเราอยู่คนเดียว จะทำอย่างไรดี T T จะไหวมั๊ย กังวลค่ะ
กับทางยันฮี ห้องผ่าตัดได้มาตรฐานกว่า มีพยาบาลคอยดูแลพร้อม พักรพ.3คืน ราคา 68,000
แต่เราไม่รู้ถึงฝีมือหมอที่ยันฮีค่ะ กลัวประวัติศาสตร์ซ้ำรอย (ทำไม่ดี ไม่ได้ดั่งใจ) เราจะทำไงดีคะ?
ใครมีเพื่อน พ่อ แม่ พี่ น้อง ที่เคยทำมาแล้วกับทั้ง2ที่ ช่วยไขข้อข้องใจให้เราหน่อยนะคะ
ถือซะว่าเอาบุญก็ได้ค่ะ ตอนนี้ร่างกายเราพร้อม เงินพร้อม เวลาพักฟื้นพร้อมค่ะ แต่ลังเล >.<
ถ้าตัดสินใจไม่ได้ซักที ช้ากว่านี้ เวลาพักฟื้นของเราก็จะลดน้อยลงไปด้วยค่ะ เราไม่มีเพื่อน ไม่รู้จะปรึกษาใครดี
ครั้นจะไปถามหมอเทพตรงๆ ก็ได้ยินกิตติศัพท์มาเยอะว่า เหวี่ยง และเจ้าอารมณ์ เรากลัวค่ะ - -"
กลัวถามมากหมอรำคาญไม่ทำให้ คงแย่เลย แต่ครั้นจะไปถามกับที่ยันฮี ก็ไม่รู้จะถามใคร
เพราะไม่รู้จะระบุถามกับหมอคนไหน หรือถ้าใครเคยทำที่ยันฮีแล้ว รบกวนช่วยบอกชื่อหมอให้เราหน่อยนะคะ
เราจะได้ปรึกษาความต้องการของเรากับหมอได้โดยตรงค่ะ ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆล่วงหน้าค่ะ _/\_
สนใจมากๆเช่นกันค่ะ รอฟังด้วยค่ะ

freshnight

แนะนำอีกที่คือ รพ.ยันฮีครับ ผ่าตัดใหญ่ควรทำในโรงพยาบาลที่มีเครื่องไม้เครื่องมือพร้อม
ความปลอดภัยสำคัญที่สุดครับ

Lady Tarma

สมาชิกโดดเด่น
ยศการคลีนิก ก็น่าสนใจนะคะปลอดภัยดี เห็นว่าที่คลีนิกมีบริการห้องพักสำหรับคนที่ต้องการพักฟื้นด้วย

Saa

สมาชิกใหม่
ขอรายระเอียดขั้นตอนการผ่าตัดหน่อยค่าคุณBoeing

Netnapa

สมาชิกใหม่
6 กุมภาพันธ์ 2015
สรุปคุณBoeing ไปผ่าตัดหน้าท้องหรือยังคะ?ถ้าผ่าที่ไหนคะพอดีหาข้อมูลเหมือนกันลังเลจะทำกับหมอเทพหรือยันฮีดี ขอข้อมูลหน่อยค่ะ

Greenflower

สมาชิกใหม่
สวัสดีค่ะคือเราไปตัดไขมันหน้าท้องกับคุณหมอพิชย์ที่ยันฮีค่ะตอนนี้ได้สองอาทิตย์แล้วผลผ่าพอใจมากค่ะหมอเย็บสะดือเรียวสวยใช้เวลาผ่าตัด 3ชั่วโมงค่ะตอนผ่าเราไม่รู้สึกหรอกไม่น่ากลัวเลยพยาบาลเอายาสลบมาให้ดมแล้วก็หลับไปเลยตื่นก็ตอนที่เสร็จแล้วพยาบาลจะตะโกนเรียกชื่อเรานอนโรงบาล3คืนห้องเดี่ยวญาติเฝ้าได้รวมทุกอย่างทั้งค่าอาหาร68,000฿ ค่ะ

Khun_bow

สมาชิกใหม่
13 พฤษภาคม 2015
มีรูปมั้ยค่ะพอดีสนใจเหมือนกันกำลังศึกษาข้อมูลค่ะแล้วดูดไขมันด้วยมั้ยค่ะ

Khun_bow

สมาชิกใหม่
13 พฤษภาคม 2015
มีรูปมั้ยค่ะ
สวัสดีค่ะคือเราไปตัดไขมันหน้าท้องกับคุณหมอพิชย์ที่ยันฮีค่ะตอนนี้ได้สองอาทิตย์แล้วผลผ่าพอใจมากค่ะหมอเย็บสะดือเรียวสวยใช้เวลาผ่าตัด 3ชั่วโมงค่ะตอนผ่าเราไม่รู้สึกหรอกไม่น่ากลัวเลยพยาบาลเอายาสลบมาให้ดมแล้วก็หลับไปเลยตื่นก็ตอนที่เสร็จแล้วพยาบาลจะตะโกนเรียกชื่อเรานอนโรงบาล3คืนห้องเดี่ยวญาติเฝ้าได้รวมทุกอย่างทั้งค่าอาหาร68,000฿ ค่ะ[/

ด้านบน ด้านล่าง