โครงหน้า อาร์ทโบเต้ คลินิก ArteBeaute Clinic การดูแลหลังการผ่าตัดศัลยกรรมดึงหน้า

poll88

สมาชิกโดดเด่น
อาร์ทโบเต้ คลินิก ArteBeaute Clinic การดูแลหลังการผ่าตัดศัลยกรรมดึงหน้า
การดูแลหลังการผ่าตัด อาร์ทโบเต้ คลินิก
1. ประคบเย็นที่ใบหน้า (บริเวณหน้าผาก, แก้ม 2 ข้าง) วันละ 4 ครั้ง เพื่อลดอาการบวม ประมาณ 3 - 5 วัน
2. นอนยกศีรษะสูง (หนุนหมอน 2 ใบ) เพื่อลดอาการบวม
3. ผ้าตาข่ายที่พันบริเวณใบหน้านั้นปิดไว้เพียง1 วันเช้าวันรุ่งขึ้นให้ตัดหรือแกะออก จากนั้นสระผมได้โดยเกาอย่างเบามือเพื่อล้างคราบเลือดออก ซับแล้วเป่าผมให้แห้ง สามารถสระผมได้ทุกวันตามปกติ
4. ช่วง 5 วันหลังผ่าตัดให้มาตัดไหมบริเวณหน้าหู บริเวณนี้ไม่ควรตัดไหมช้าเพราะจะมีแผลเป็น
5. ช่วง 7 วันหลังทำการผ่าตัด ให้มาคลายไหมที่ศีรษะเพื่อลดอาการตึงของแผล
6. ช่วง 10 วันหลังทำการผ่าตัด ให้มาตัดไหมทั้งหมดออก (พร้อมทั้งพบแพทย์เพื่อตรวจแผล) ถ้าแผลตึงมากอาจตัดไหมวันที่ 14 หลังผ่าตัด
7. หลังจากคลายไหมแล้ว ใช้ "Vitamin E" ทานวดที่แผล (บริเวณกกหู, หลังหู, ท้ายทอย) เพื่อป้องกันการเกิดแผลเป็นนูนแข็ง วันละ 2 ครั้ง ทุก ๆวัน
8. รับประทานยาตามแพทย์สั่งจนหมด ถ้าเกิดอาการแพ้ยา เช่น มีผื่นแดง, คัน, คลื่นไส้อาเจียน, แน่นหน้าอก ให้มาพบแพทย์ทันที
9. งดเครื่องดื่มแอลกอฮอล์, งดสูบบุหรี่ 2 อาทิตย์หลังผ่าตัด
10. ถ้ามีอาการเลือดออกมากผิดปกติ หรือบวมมาก ควรติดต่อแพทย์โดยทัน

ปรึกษาเรื่องความสวยความงาม ศัลยกรรมทุกรูปแบบ
Facebook : ArteBeaute Clinic
Line : @artebeauteclinic
Tel : 02-945-4851, 090-272-1637
ArteBeaute Clinic อาร์ทโบเต้ คลินิก

ด้านบน ด้านล่าง