จมูก ขอคำปรึกษาด่วนคะ

มิ๊กกี้

สมาชิกใหม่
21 สิงหาคม 2014
ตอนนี้ทำจมูกมาได้ 9 วันละคะ อาการบวมไม่มี รอยช้ำไม่มีคะ แต่ยังเจ็บ และตึงอยู่คะ แต่สิ่งที่กลัวคือ มันมีตุ่มใส่ๆ ขึ้นทีจมูกค่ะ ตอนนี้ มันเกิดจากการแพ้ศิลิโคนหรือป่าวค่ะ และมีผิวบริเวณแกนจมูกมีสีเหลือง แต่หนูคนสีผิวคล้ำ หน้าจะเหลืองหน่อย หนูไม่แน่ใจว่าเป็นหนองข้างในจมูกหรือเปล่า ไปพบมาท่านมาครบ 1 อาทิต หมอว่าเป็นหนอง หมอก็ให้ยาให้กินเหมือนตัวเดิม แต่แผลผ่าตัดหายแล้วคะ แต่ที่หนูกลัวคือ กลัวได้เอาซิลิโคนออกค่ะ หรือรอดูอาการไปก่อนค่ะ จนครบเดือน เพราะหนูพึ่งทำยังไม่ถึง2 อาทิต อยากได้คำแนะนำค่ะ มันจะมีสิทธิ์หายไหมคะ โดยไม่เกิดอะไรร้ายแรง ถามเพื่อน เพื่อนก็ว่าเพื่อนก็เคยเป็น ตุ่มใส่ๆ เดี๋ยวก็หาย จมูกยังไม่คงที่ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ เคลียดค่ะ20140821_172403.jpg

freshnight

Junior Member
Staff Member
30 สิงหาคม 2013
มีโอกาสหายครับ ทานยาฆ่าเชื้อให้ครบตามหมอบอก ก็อาจจะไม่ต้องถอดซิลิโคน
และช่วงแรกต้องหมั่นไปพบหมอนะครับ

ส่วนตุ่มใสๆ ก็อาจจะหายไปด้วยต้องรอดูครับ

ตอนนี้ทำอะไรไม่ได้ ต้องทำใจให้สบาย ดูแลตัวเองให้ดีตามที่แพทย์แนะนำครับ

มิ๊กกี้

สมาชิกใหม่
หนูก้คิดว่า อาจเป็นเพราะ ร่างกายยังไม่ตอบสนองกับสิ่งแปลกปลอม พยายามคิดในทางที่ไว้ก่อนคะ ส่วนหนอง หนูก็มีความรุ้สึก เหมือนมันไหลลงในลำคอ คือแบบมันเหมือนอะไรเหนียวๆ คล้ายเสลดเรา แบบนี้ แล้วหนูก็กลืนบ่อยด้วยคะ หรือหนูคิดไปเองไปก็ไม่รู้ แต่พวกตุ่มใสๆ นี่ บ่อยให้มันหายเอง หรือเราสามารถเอายาแก้แพ้ มาทาได่ไหมคะ

freshnight

ต้องดูว่าเป็นตุ่มอะไร

ถ้าเป็นแผลนูนจากแผลเป็น ก็ยุบได้

ต้องให้หมอวินิจฉัยอีกทีจ๊ะ

มิ๊กกี้

สมาชิกใหม่
แล้วตอนนี้เลิกนอนหมอนสูงได้ยังค่ะ ผ่านมา 10 วัน อากการก้เลิกบวมแล้วค่ะ

Mexperience

สมาชิกโดดเด่น
20 กรกฎาคม 2014
เดี๋ยวก็หาย ผมเป็นตุ่มแล้วสิวขึ้นด้วย -_- รออย่างเดียวครับ

มิ๊กกี้

สมาชิกใหม่
ตุ่มที่จมูกหายละจร้า แต่ก้เหลือแบบนิดๆ เหมือนสิวเสียน จ้า

freshnight

ดีใจด้วยครับ ลดความกังวลไปได้อีก 1 อย่าง

ด้านบน ด้านล่าง